ปรางทิพย์

ปรางทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

ฟ้องหย่าสามีชาวต่างชาติต้องทำอย่างไรบ้างคะ (20 อ่าน)

5 มี.ค. 2567 01:21

รบกวนปรึกษาคุณทนายค่ะ เมื่อ 10 ปีที่แล้วดิฉันได้แต่งงานและจดทะเบียนสมรสกับสามีชาวเยอรมัน ไม่มีลูกด้วยกันค่ะ สามีซื้อบ้าน คอนโดและรถยนต์ให้คันนึงในชื่อของดิฉัน ช่วงแรกก็อยู่เมืองไทยกันและไปกลับเยอรมันบ้าง แต่เมื่อเกิดโรคระบาดโควิดทำให้ต้องแยกกันอยู่ค่ะเพราะบริษัทที่เมืองไทยปิดตัวลงด้วยทำให้สามีต้องออกจากงานและต้องเดินทางกลับประเทศไป หลังจากนั้นช่วงแรกก็ยังโทรติดต่อกันคุยกันแต่หลังๆสามีก็เริ่มขาดการติดต่อไปค่ะ ดิฉันเริ่มระแคะระคายว่าสามีคงจะมีคนอื่น แต่ยังไม่กลับมาไทย จนกระทั่งเปิดประเทศดิฉันเริ่มติดต่อสามีไม่ได้ ติดต่อยากขึ้น และเขาก็เงียบหายไป ดิฉันอยากให้เขากลับมาหย่าเพื่อให้ขาดจากกันเพราะดิฉันเข้าใจว่าเขาคงเปลี่ยนใจเปลี่ยนความรู้สึกไปนานแล้วและไม่อยากจะคุยกับดิฉันแล้ว แต่ยังคาราคาซังใบทะเบียนสมรสไว้ ดิฉันขอสอบถามว่าหากจะขอฟ้องหย่าต้องทำอย่างไรบ้าง มีขั้นตอนอย่างไรคะแล้วบ้าน คอนโด รถ ถือเป็นสินสมรสหรืออย่างไรคะจะต้องจัดการอย่างไรคะ

ปรางทิพย์

ปรางทิพย์

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image