เพชรนนท์

เพชรนนท์

ผู้เยี่ยมชม

รบกวนสอบถามเรื่องภาษีเงินได้ครับ เกี่ยวกับทรัพย์มรดกและคณะบุคคล (429 อ่าน)

3 เม.ย 2566 17:07

ผมเป็น ผจก มรดก ทรัพย์ของแม่ มีการแบ่งไปแล้ว แต่มีตึกแถวที่แม่ถือกรรมสิทธิ์ร่วมกับญาติ(ถือเป็นโฉนด) และมีการปรึกษาทายาทที่เหลือแล้ว (อีก 1 คน) ตกลงว่าไม่ขายสิทธิ์

ตอนนี้มีผู้เช่าตึก โดยบริษัทที่เช่าได้ทำสัญญาเช่ากับผม(มอบอำนาจให้ญาติดำเนินการ แต่ไม่ได้ดำเนินการยื่นขอเป็นคณะบุคคล) และทางบริษัทได้ยื่นหักภาษี ณ ที่จ่ายทุกเดือน

ล่าสุดผมได้ยื่นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาไป แต่ทางสรรพากรได้ขอเอกสารเพิ่มเติมในส่วนเอกสารของทางบริษัทที่ยื่นหักภาษี ณ ที่จ่าย

ทางญาติได้ยื่นภาษีเพื่อขอภาษีคืน เนื่องจากไม่มีรายได้ทางอื่น แต่ไม่ได้คืน (เอกสารที่ทางบริษัทที่เช่ายื่นภาษี อยู่ที่ญาติครับ) แต่ทางสรรพากรกลับมาขอให้ผมยื่นภาษีในส่วนนี้เพิ่มเต็มจำนวน (เดือนละ 10,000 ยังไม่หักภาษี)

ส่วนแบ่งรายได้คือ ญาติครึ่งนึง (50%) อีกครึ่ง ผมแบ่งกับทายาทอีกคน คนละครึ่ง (25%)

คำถามคือ

1.ผมจะโดนภาษีคนเดียวใช่ไหมครับ

2.ผมต้องดำเนินการอย่างไร เพื่อให้ถูกต้องตามกฎหมายที่สุด โดยไม่ต้องโดนภาษีอยู่คนเดียว เพราะจากส่วนแบ่ง ถ้าเอาทั้งหมดมาคิดภาษีที่ผมคนเดียว รวมกับเงินเดือนจากงานประจำแล้วอาจจะเข้าเนื้อได้

ขอคำแนะนำด้วยครับ

เพชรนนท์

เพชรนนท์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

6 มี.ค. 2567 23:46 #1

เนื่องจากทางทีมงานทนายภูวรินทร์ติดธุระทำคดีที่ศาลต่างจังหวัดและงานคดีค่อนข้างมากในช่วงนี้ จึงไม่ได้เข้ามาตอบคำถามทางเว็บไซท์ครับ หากมีปัญหากฎหมายที่ต้องการคำตอบเร่งด่วน รบกวนส่งคำถามและรายละเอียดมาที่อีเมลล์ phuwarinlawyer@hotmail.com เป็นการส่วนตัวหรือโทรศัพท์ หรือแอดไลน์มาพูดคุยสอบถามเบื้องต้นได้ก่อนนะครับ เบอร์โทร ID line : 081-9250-144 (ใส่ - ด้วยนะครับ)

ขอบพระคุณมากครับและขออภัยในความล่าช้า

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image