korn

korn

ผู้เยี่ยมชม

เกี่ยวกับการช่อโกง (888 อ่าน)

7 ต.ค. 2562 11:34

อยากขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการยืมทอง เราโดนลูกหนี้ยืมทองไปเป็นเพื่อนที่ทำงาน หลอกว่าเอไปลงทุน และจะคืนภายในไม่กี่เดือน ต่อมาหลังครบกำหนด เราได้ทำการทวงถาม ลูกหนี้อ้างว่าค่าทองนำไปผ่อนรถ นำไปเช่าห้อง เราจึงติดต่อเพื่อขอให้ไถ่ทองมาคืน ทางลูกหนี้รับปาก และทางเราก็รอจนครบวันกำหนด พอครบกำหนด ลูกหนี้ได้ทำการบ่ายเบี่ยงและจะไม่ยอมชดใช้คือการนำทองมาคืน แต่จะชดใช้เป็นเงิน โดยมีกำหนดระยะเวลาผ่อนชำระสามงวด งวดละ 4000 4000 และ 2700 ตามมูลค่าทองที่นำไป คือ 10700 และทางลูกหนี้ได้ผ่อนชำระงวดแรกหลังจากนั้นในเดือนถัดมาตามกำหนด แต่พอเดือนที่สองลูกหนี้หนีหายติดต่อไม่ได้ เมื่อถึงเวลาที่ครบกำหนดชำระ ทางเจ้าหนี้ติดต่อไปทางญาติ ที่ตามตัวพบ และติดต่อไปทางสำนักงาน เพียงทวงถาม ลูกหนี้ก็ไม่ยอมติดต่อมา อยากสอบถามว่าผมจะดำเนินคดี ช่อโกงได้มั้ย และควรทำอย่างไรในเมื่อลูกหนี้ท้าให้ฟ้อง ถ้าฟ้งถึงจะยอมจ่าย ลูกหนี้มีสองคน มีเงินเดือนประจำทั้งสองคน แต่ไม่ยอมผ่อนชำระ ตอนนี้เดือนร้อนครับ ช่วยผมหน่อย เหมือนโดนเอาเปรียบ และพอปรึกษาทนาย บอกหมดอายุอย่างเดียว ทั้งที่มีหลักฐานการพูดคุยเป็นอักษรและข้อความ การที่ผมจะยื่นเรื่องฟ้องศาลก็น่าจะสามารถทได้หลังจากวันที่ขาดชำระ และวันที่ผิดสัญญาขอตกลงใช่มั้ยครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับเดือดร้อน เพราะลูกหนี้เนรคุณท้าฟ้องร้อง

korn

korn

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image