กวิตา

กวิตา

ผู้เยี่ยมชม

ลูกหนี้การค้าไม่ยอมชำระหนี้ค่ะ (1350 อ่าน)

12 ต.ค. 2561 21:50

สวัสดีค่ะ ดิฉันทำธุรกิจขายสินค้า ได้เอาสินค้าไปฝากขายที่ร้านๆหนึ่งในกรุงเทพ ทุกๆเดือนทางร้านจะมีการส่งยอดขาย เราก็จะทำใบวางบิลส่งกลับไปให้ทางอีเมล เครดิตเทอม 45 วัน แต่ตอนนี้ทางร้านผิดนัดชำระตั้งแต่เดือนมิถุนาเป็นเงินร่วมแสนบาทแล้วค่ะ ผลัดมาเรื่อยๆ ไม่ได้เป็นกับดิฉันคนเดียว แต่ค้างจ่ายกับหลายแบรนด์ บางแบรนด์ไม่ได้จ่ายมาเกือบปี มีเจ้าทุกข์เกินสิบราย ไม่ทราบว่าเราสามารถแจ้งความ หรือดำเนินคดีอย่างไรได้บ้างคะ ขอบคุณค่ะ

กวิตา

กวิตา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

9 ธ.ค. 2561 01:17 #1

ปกติการผิดสัญญาขายสินค้าเป็นคดีทางแพ่งที่คู่สัญญาอีกฝ่ายจะต้องไปใช้สิทธิฟ้องศาลเพื่อบังคับให้ชำระหนี้เอง ส่วนกรณีจะเป็นความผิดอาญาข้อหาฉ้อโกง หรือยักยอกนั้น จะต้องนำสืบข้อเท็จจริงให้เห็นถึงเจตนาของผู้กระทำผิดด้วยครับ เช่น ปิดโทรศัพท์ หรือปิดกั้นการติดต่อ เป็นต้น ดังนั้น หากมีผู้เสียหายหลายรายให้รวมตัวกันแจ้งความดำเนินคดีไปก่อน เพื่อเจรจาให้ชำระเงิน 

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image