Danai Pongsili

ผู้เยี่ยมชม

ถามเรื่องคดีหมิ่นประมาทในกระทู้ Pantip นี้ครับ (1469 อ่าน)

16 ก.ค. 2561 11:42

[url]https://pantip.com/topic/37850668[/url]

คือผมโพสไปเพราะคิดว่า เรื่องที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องจริงและเราไม่ได้ด่าร้านแต่อย่างได้

คิดว่ากระทู้ที่ตั้งน่าจะเป็นประโยชน์แก่บุคคลทั่วไปให้ตระหนักถึงการซื้อขายออนไลน์ เลยไม่คิดว่าเข้าข่ายหมิ่นประมาท

แต่เพื่อนที่จบนิติบอกว่ามีโอกาสเข้าข่ายหมิ่นนะ

อยากถามว่า อย่างนี้เราเข้าข่ายหมิ่นมั้ยครับ ถ้าเข้าแล้ว เราจะต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง โอกาสชนะ แพ้ คดี มีขนาดไหน

อีกอย่างคือ เพื่อนที่จบนิติบอกว่า

เอาจริงๆทางนู้นก็เข้าข่ายฉ้อโกง เพราะส่งสินค้าผิดทั้งๆที่ทราบอยู่แล้วว่าสินค้าที่ส่งมาไม่ตรงกับในรูป

นอกจากนั้น ทางผู้ขายยัง Cap Chat Line ที่คุยกันไปโพสประจานลง Group Facebook (ปิดหน้าแต่ไม่ได้ปิดชื่อ) แต่ไม่ได้ด่าผมอย่างไร อย่างนี้เค้าผิดมั้ยครับ

ขอบคุณ phuwarinlawyer สำหรับพื้นที่ปรึกษาครับ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

6 ก.ย. 2561 10:51 #1

ประกาศทราบ
​ช่วงนี้ทนายความไม่ได้เข้ามาตอบคำถามบ่อย หากมีปัญหากฎหมายที่ต้องการคำตอบเร่งด่วน รบกวนแอดไลน์มาพูดคุยสอบถามเบื้องต้นได้ก่อนนะครับ 
ไอดีไลน์ 081-9250-144 (ใส่ - ด้วย)

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image