mrLonely

mrLonely

ผู้เยี่ยมชม

การฟ้องข้อหาหมิ่นประมาท (1316 อ่าน)

4 ต.ค. 2560 10:44

สวัสดีครับ อยากรบกวนสอบถามพี่ทนายหน่อยครับ
เหตุของเรื่อง คือ

เพื่อนติดหนี้ และได้ทวงถามมาเรื่อยๆ เป็นเวลา 3 เดือนแล้วแต่ก็ยังไม่ได้
บอกจะคืนเท่านั้น เท่านี้ วันนั้น วันนี้ แต่ก็ไม่เคยได้สักที
โกหก ไปเรื่อยๆ จนทนไม่ไหว เลยได้ขู่ไปว่า จะไปหาที่ทำงาน ขึ้นไปพบหัวหน้างาน
และทำสัญญากู้ยืมเงินกัน
(ซึ่งก็ได้เซ็นสัญญา มีพยานกันเรียบร้อย) พร้อมกับจะคืนเงินบางส่วนให้ (เงินส่วนนี้ไม่ได้ระบุในสัญญา)

แต่เขาก็บ่ายเบี่ยงไปอีก อ้างนั่น อ้างนี่
ก็เลยได้โพสเฟสบุคระบายไปหลายอย่าง เกี่ยวกับหนี้
แต่ไม่ได้มีการแท็ก หรือโพสประจานลูกหนี้ ให้มีใครมารับรู้ว่าเป็นเขา หรือเป็นใคร

แต่...เขาทักมาหาผมบอกว่า ผมทำให้เขาอับอาย ประจานเขา ทำให้คนอื่นรู้ว่าเป็นเขา ใครอ่านก็อาจจะอนุมานได้ว่าเป็นเขา

ซึ่งผมได้ตอบกลับไปแล้วว่า ผมก็โพสปกติของผมแบบนี้ และไม่ได้มีการบ่งบอกเลยว่าเป็นใคร
มาวันนี้ เขาบอก เขาไปปรึกษาทนายแล้ว และทนายรับทำคดีให้
ตอนนี้ ผมรอหมายศาลครับ

แต่เกิดข้อสงสัยอย่าง ว่า เขาจะฟ้องผมในข้อหาหมิ่นประมาทได้ยังไง
ผมไม่ได้ไปโพสว่าเขา ระบุตัวตนเขา ไม่ได้ประจานเขาสักนิด

และถ้าในกรณีนี้ ผมสามารถฟ้องกลับเขา ในฐานอะไรได้บ้างครับ

รบกวนพี่ทนายด้วยครับ
ขอบคุณครับ

mrLonely

mrLonely

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image