Anusorn

Anusorn

ผู้เยี่ยมชม

พึ่งรู้ว่าที่ดินโดนรุกล้ำจะแก้ปไขปัญหายังไงดีครับ (620 อ่าน)

18 ก.ย. 2560 19:09

เรียน ทนายภูวรินทร์
ผมมีปัญหาสอบถามดังนี้ครับ คือผมซื้อที่แปลงหนึ่ง (ทำเรื่องซ้ือขายกับแม่ยายอยู่ แปลงติดกันมาประมาณ 30-40 ปี)เพื่อทำบ้านกำลังจะเสร็จจะทำรั้วแต่หาหมุดไม่เจอเลยให้ช่างวางแนวที่จะทำกำแพงรั้วห่างจากรั้วข้างบ้านประมาณ 15 ซม.แต่ทางข้างบ้านบอกว่าต้องห่างจากรั้วเขาประมาณ 1 เมตร ผมเลยให้ช่างหยุด และจ้างช่างเอกชนมารังวัด ช่างเอกชนมายิงแนวให้ดูก่อนถึงวันรางวัด ปรากฎว่ารั้วข้างบ้านรุกล้ำที่เข้ามาประมาณ 55 ซม.ยาว 30 เมตร ผมต้องเตรียมตัวต่อสู้เรื่องนี้ยังงัยครับ เนื่องจาก
1.ที่ข้างบ้านเป็นทนาย (ไม่เกิน 5 ป๊)
2.กำแพงรั้วที่เขาทำไว้ประมาณ 5 ปีโดยขอรื้อแนวลวดหนามออกตอนรื้อยายก็บอกว่าให้ดูแนวเขตดีๆ (ยายอายุประมาณ 80 ปี) แต่คิดว่าเขาไม่ได้สอบเขต และยายไม่ได้เซ็นต์อะไร
3.คุยเบื้องต้นจะไม่ยอมเซ็นต์ให้แนะนำบอกว่าให้ไปฟ้องเอา แถมจะฟ้องปรปักษ์อีกต่างหาก
4.มีส่วนที่ต่อเติมและสร้างเสร็จพร้อมรั้วอาจล้ำเข้ามาด้วย
ทั้งนี้ผมจะรอช่างรังวัดมารังวัดก่อนว่าจะยอมกันไหมหรือต้องพึ่งศาล
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Anusorn

Anusorn

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image