Boongie

Boongie

ผู้เยี่ยมชม

ถูกพูดจาแนวบังคับให้ลาออก เพื่อเลี่ยงจ่ายเงินชดเชย (641 อ่าน)

17 ก.ย. 2560 23:04

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนนิดนะคะ อยากจะขอปรึกษาเพราะโดนบังคับให้ลาออกจากงานที่ทำ โดยที่ตอนนี้ ทำมาได้ 1 ปี 3 เดือนแล้วค่ะ เป็นบริษัท ต่างประเทศ สาขาจาก อเมริกาค่ะ นายเป็น อเมริกันทั้งหมด คือที่ผ่านมามีการได้รับคำชมจากนาย และเจ้าของที่ อเมริกาในอีเมล แต่มีนายคนนึงซึ่งคุมออฟฟิศ เค้าไม่ชอบเรา คือลักษณะ เคมีไม่ตรงกันซึ่งเรารู้สึกได้ตั้งแต่มาสัมภาษณ์ และเค้าก็ได้บอกเราค่ะ ว่า เค้าไม่อยากให้รับเราเข้ามาเลยดู ไม่เห็นจะมีอะไรดี ทีนี้ ประมาณเดือนนึงมานี้ เค้าเอาใบที่มีลิส มายาวเลยค่ะว่าเราทำอะไรไม่เป็นที่พอใจเค้าบ้าง ซึ่งเราถามเค้าว่าข้อนี้มาจากไหนยังไง เค้าก้ออ้างว่ามีคนมารายงานและเค้าสอบถามคน เราก็บอกว่าเราควรได้รู้รายละเอียด หรือทราบว่าใครกล่าวหาเราเพื่อเราจะมีสิทธิได้แจกแจง แต่เค้าบอกไม่จำเป็น พร้อมกับเอา เอกสารอีกใบเป็นใบลาออกมาให้เซ็น เราก็ไม่ยอมเซ็นค่ะ เค้าก็ให้เอกสารเรามา บอกให้เราไปคิดดู แต่พอดีเป็นช่วงยุ่งๆกัน เค้า เลยไม่ได้มาตาม แต่ผ่านมาสองสัปดาห์ เค้ามาตาม เรียกเราออกมาคุยข้างนอก เราบอกเราไม่ได้จะลาออก และเราจะไม่เซ็นเอกสาร และเราไม่เห็นด้วยกับคำกล่าวหา เพราะเรามองว่าเราควรมีโอกาส อธิบายหากใครไม่พอใจเรา และบอกเค้าไปว่า ถ้าจะให้เราออก ก็ ให้เป็นจดหมายเลิกจ้าง บอกเค้าว่าควรใช้คำว่า terminate not resign เค้าก็เริ่มขู่เราค่ะ ว่าระวังนะเราจะหางานไม่ได้อีก เราก็บอกเค้าไป เราไม่ได้ทำอะไรผิดเลยนะ อยู่มาเกินปี คำชมก็มี อยู่ๆ จะมาบังคับเซ็นใบลาออก เราไม่เซ็นแน่นอน ถ้าจะให้ออกก็ต้องจ่าย สามเดือน เค้าก้อพูดจาเชิงดูถูกค่ะ ว่ามีปันหาเรื่องเงินหรอ ถึงต้องเอาสามเดือน ไม่ยอมลาออกดีๆ และเค้าก้อเริ่ม สร้างสถานการณ์สมมติ ว่าถ้าเราไปปาตี้กับนายใหม่แล้วเราเจอเค้า เราจะทำยังไง เค้าคงไม่ช่วยเราปิดบังเรื่องนี้ หรือ ถ้าเราไปสมัครงานแล้วมีคนโทรมาถามเค้าล่ะ ซึ่งเราคงไม่ให้ชื่อเค้าไปเป็น reference อยู่แล้วค่ะ เรามีนายเก่าที่พร้อมจะเป็น reference ให้เราดีๆ อยู่แล้ว คือลืมเล่าไปนิดค่ะ ที่เค้าพยายามให้เราลาออก เพราะเค้าไม่อยากจ่าย สามเดือนให้เรา เค้าเสนอให้เราแค่เดือนเดียว แล้วเท่าที่ปรึกษากับเพื่อนๆ ที่เคยโดนให้ออก เค้าบอกปกติ เค้าไม่เอาไปพูดต่อๆ กันนะ เพราะเราไม่ได้ทำผิดร้ายแรง แล้วถ้าทำงานแย่อย่างที่เค้าเขียนกล่าวหาเรา ทำไมเรามีคำชมจากนายอีกคน และให้ผ่านโปร และอยู่มาจนป่านนี้ และเรารู้สึกแย่มากค่ะ ที่โดนว่า ว่ามีปัญหาเรื่องเงินหรอที่อยากได้สามเดือน คือ มันไม่เกี่ยวรึเปล่าคะ มันเป็นตามกฎหมาย ซึ่งก็มีคนแนะนำให้ แจ้งความกรณี ข่มขู่ และหมิ่นประมาท แต่เราไม่ได้มีหลักฐานเป็นลายลักษฌ์ อักษร และไม่อยากให้เรื่องยืดเยื้อ กำลังคิดว่าจะไปศาลแรงงานค่ะ อยากนำเอกสารที่เค้าพยายาม ข่มขู่ให้เราเซ็นไปให้ช่วยอ่านเนื่องจากเป็นภาษาอังกฤษ ทั้งหมด ซึ่งเราอ่านได้แต่ไม่ใช่คนเก่งภาษาอังกฤษมาก กลัวว่าจะมี การใช้คำบางอย่างล่อลวงให้เราเซ็น หรือ มีคำแนะนำให้ไปที่ไหนที่พอจะให้คำแนะนำ ช่วยเราได้บ้างมั้ยคะเพราะตอนนี้โดนเร่งมาค่ะ แต่เรายืนยันไม่ยอมเซ็นค่ะ พอเราไม่ยอมเซ็น เค้าก็ขู่เราต่างๆ นานา จนเราไม่สบายใจ มีเพื่อนแนะมาว่าเราไปแจ้งความค่ะ แต่เราไม่อยากให้เรื่องยาวค่ะ ขอบพระคุณมากนะคะ และหากมีสะกดผิดหรือรบกวนเวลาก็ขออภัยด้วยค่ะ

Boongie

Boongie

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image