Saadz

Saadz

ผู้เยี่ยมชม

สอบถามเกี่ยวกับคดีหมิ่นประมาทครับ (1706 อ่าน)

19 ก.ย. 2559 19:13

สวัสดีครับผมมาสอบถามเกี่ยวกับคดีหมิ่นประมาท ( ซึ้งตัวผมเองเดือดร้อนมากครับตอนนี้ )

เรื่องอยู่ว่า

ตัวผมเองทำการค้าขายเกี่ยวกับเกมส์ออนไลน์ ซึ้งผมเป็นผู้ขายและได้มีผู้ซื้อมาติดต่อซื้อซึ้งเราได้ทำการซื้อขายกันตามปกติไม่มีอะไรเกิดขึ้นจนเรื่องผ่านไป 20 วันคนที่ชื่อกับผมไปเค้ามาบอกว่าไอดีเกมส์ที่ซื้อไม่ได้เรื่องอย่่างงั้นอย่างงี้และได้เข้าร่วมกับกลุ่มพ่อค้าท่านอื่นรวมไปถึงแอดมินกลุ่มตั่งข้อกล่าวหาว่าผม ฉ้อโกง - หลอกลวง และ กำลังจะฟ้องดำเนินคดีกับผม ซึ้งตรงนี้ผมก็ไม่ทราบว่าจะเป็นความผิดไหม แต่เท่าที่ดูแล้วผมก็ซื้อขายกับเค้าตามปกติไม่น่าจะมีความผิดอะไร

แต่ !! ที่สำคัญที่ผมเดือดร้อนคือ

กลุ่มแอดมิน และ พ่อค้ารายอื่นๆ ได้นำรูปติดบัตรประชาชนของผม ไปเผยแพร่ รวมถึงชื่อผม ไปขึ้นในกลุ่มซื้อขายของเค้าซึ้งมีคนอยู่ในกลุ่มนั้นเกือบ 3 หมื่นคนและเค้าได้ขึ้นหัวข้อประมาณว่า ผมนั้น ฉ้อโกง เป็นโจร และผม ต้องคดีอยู่ ซึ้งทำให้ผมเสี่ยมเสียชื่อเสียง และ เครดิตเป็นอย่างมากซึ้งตัวผมนั้นได้ทำการค้าขายแบบ Online นี้มาตลอดจะว่าประกอบเป็นอาชีพเลยก็ว่าได้ แต่พอมาเจอแบบนี้ผมเสียหายมากครับ ไม่มีรายได้ไม่มีอะไรเลย แถมยังต้องโดนคนอื่นประนามว่าเป็น โจรเป็นคนไม่ดี เป็นคนหลอกลวง และ ที่สำคัญเค้าได้พาพวกเข้ามาในเพจผม ซึ้งก็เข้ามา Comment วิจารณ์ไปต่างๆ นาๆ ดิสเครดิตผม

และ ยิ่งไปกว่านั้นแล้ว ผมไม่ได้ตอบโต้เค้าแต่หาหนทางโดยการ ไปหาขายของอย่างอื่นแทนแต่ก็ทำแบบ Online เค้าก็ตามพวกมาประนามผม ประจารผม เหมือนเดิมทำให้ผมหมดช่องทางทำมาหากินเลยครับ

ซึ้งตรงผมได้ไปแจ้งความดำเนินคดีแล้วแต่ว่า ตอนนี้เรื่องผ่านไป 15 วันหลังจากที่ผมแจ้งความก็ไม่มีอะไรคืบหน้าซึ้่งตัวผมบอกเลยว่าผมเดือดร้อนจริงๆครับ ผมหารายได้มาจากตรงนี้ตลอด และผมมีหน้าที่ๆต้องรับผิดชอบเยอะมากๆครับ ต่อเดือนแล้ว

ผมเลยอยากทราบว่าการจ้างทนายขึ้นฟ้องจะมีประโยชน์ไหมครับ หรือว่า ตัวผมควรทำอย่างไรดีครับ ทุกวันนี้ผมเคลียดมากครับ

ขอขอบคุณมากๆนะครับที่มาแสดงความคิดเห็นและตอบคำถามของผม ขอบคุณครับ

Saadz

Saadz

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์       081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

26 ก.พ. 2560 22:05 #1

****เนื่องจากทนายภูวรินทร์ ติดภารกิจศาลค่อนข้างมากไม่ได้เข้ามาตอบคำถาม****
จึงทำให้มีคำถามตกค้างเป็นจำนวนมาก      
ดังนั้น หากมีปัญหาข้อกฎหมายที่ต้องการได้รับคำตอบแบบทันใด
​รบกวนโทรศัพท์มาปรึกษาพูดคุยข้อเท็จจริงกันจะสะดวกรวดเร็วมากกว่าครับ
หากโทรไม่ติด หรือไม่ได้รับ อาจเป็นเพราะติดคดีความในศาล ให้โทรมาใหม่อีกครั้ง
หรือพูดคุยกันในไลน์ก็ได้ครับจะสะดวกรวดเร็วกว่า
ผมยินดีให้คำปรึกษาครับ
ทนายภูวรินทร์ Tel. 081-925-0144 หรือ ID.LINE 0819250144

ทนายภูวรินทร์       081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image