คุณแม่ลูกชายหนึ่ง

ผู้เยี่ยมชม

ชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านกลาง จะโดนสัสดีออกหมายจับเรื่องหนีทหารได้ไหม? (2626 อ่าน)

7 เม.ย 2559 05:38

สวัสดีค่ะ

ดิฉันเป็นคนไทยมีสองสัญชาติค่ะ คือไทยและเยอรมัน ถือสองพาสปอร์ต
ดิฉันแต่งงานกับสามีซึ่งเป็นคนนิวซีแลนด์ และมีลูกชายด้วยกัน
ลูกชายเกิดที่เมืองไทย มีสูติบัตรไทย และชื่อของลูกก็ยังอยู่ในทะเบียนบ้านกลาง
ไม่ได้เอาออกมาใส่ในทะเบียนบ้าน เพราะเราไม่ได้อยู่ที่ประเทศไทยกัน
ในสูติบัตรของลูกก็เขียนไว้ว่าลูกมีสัญชาติไทย

เราใช้ชีวิตกันที่เยอรมัน และตัวแม่เองก็ไม่คิดจะทำพาสปอร์ตไทยหรือบัตรประชาชนไทยให้ลูก
เพราะเราไม่ได้ใช้ชีวิตที่ไทยเลยเลยไม่ได้มีความจำเป็นที่จะต้องเอาชื่อลูกออกจากทะเบียนบ้านกลางเพื่อจะมาทำบัตรประชาชนหรือพาสปอร์ตใดๆทั้งสิ้น

เคยคิดที่จะเดินเรื่องสละสัญชาติไทยให้ลูกแต่ก็กลัวว่าลูกโตขึ้นเกิดคิดอยากจะอยู่เมืองไทยขึ้นมาจะเป็นเรื่องยุ่งยากมากกว่าเดิม

แต่สงสัยเกี่ยวกับเรื่องการเกณฑ์ทหารของลูกชายค่ะ
เลยอยากจะรบกวนถามและปรึกษาเรื่องกฏหมายเกี่ยวกับการเกณฑ์ทหารหน่อยค่ะ

ตอนนี้ชื่อของลูกอยู่ในทะเบียนบ้านกลาง ถ้าเราไม่ไปแสดงตนลงบัญชีทหารกองเกินตอนลูกอายุย่าง 18 สัสดีจะยังสามารถหาชื่อลูกและออกหมายจับได้ไหมค่ะ? เพราะว่าเท่าที่อ่านมาก็คือว่า ถ้าไม่ไปแสดงตนเพื่อลงบัญชีทหารกองเกิน ถือว่าเป็นความผิดลหุโทษ และเมื่อไม่ไปลงบัญชีกองเกินก็จะไม่มีชื่ออยู่ในบัญชีทหารกองเกินของสัสดี และในเมื่อไม่มีชื่ออยู่ในบัญชี สัสดีก็จะออกหมายเรียกให้มารับการตรวจเลือกไม่ได้ อันนี้เข้าใจถูกไหมค่ะ?

"มาตรา ๔๔ บุคคลใดไม่มาลงบัญชีทหารกองเกินตามมาตรา ๑๖ หรือมาตรา ๑๘ หรือ
ไม่มาลงบัญชีทหารกองเกินใหม่ตามมาตรา ๑๙ หรือไม่ยอมลงบัญชีทหารกองเกินตามมาตรา ๒๑ หรือ
ไม่มารับหมายเรียกที่อำเภอตามมาตรา ๒๕ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน หรือปรับไม่เกินสามร้อยบาท
หรือทั้งจำทั้งปรับ"

แล้วถ้าลูกอายุ 21 แล้วก็ยังไม่ไปแสดงตนจะมีคดีติดตัวไหมค่ะ?

รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

7 เม.ย 2559 05:53 #1

ถ้าไม่เอาชื่ออกจากทะเบียนบ้านกลาง ไม่ได้ถือพาสปอร์ตไทย ไม่มีบัตรประชาชนไทย ไม่ได้ไปเกณฑ์ทหาร
จะมีปัญหาเวลาเข้าออกประเทศไทยโดยใช้พาสปอร์ตประเทศอื่นไหมค่ะ?

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image