กนกนาถ

กนกนาถ

ผู้เยี่ยมชม

สอบถามการหย่าสามีญี่ปุ่น (2495 อ่าน)

22 ต.ค. 2558 11:42

ปรึกษาค่ะ จดทะเบียนสมรสกับสามีชาวญี่ปุ่น มีลูกด้วยกัน แต่ไม่ได้อยู่ด้วยกันและไม่ได้เดินทางไปญี่ปุ่นสิบกว่าปีแล้วค่ะ
ได้ใบแสดงสถานะครอบครัวมาในวันจดทะเบียน ตอนนี้จะสมรสใหม่กับสามีคนไทย ต้องทำอย่างไรบ้างคะ...ขอบคุณมากค่ะ

กนกนาถ

กนกนาถ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

28 ต.ค. 2558 09:00 #1

สวัสดีครับ
      เมื่อจดทะเบียนสมรสแล้ว แม้จะไม่ได้อยู่กินด้วยกันเป็นเวลานานเท่าใด จะสิบปียี่สิบปี ทะเบียนสมรสก็ยังมีผลใช้บังคับอยู่จนกว่าจะจดทะเบียนหย่า หรือฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งตาย ดังนั้น หากต้องการสมรสใหม่ ก็ต้องหย่าก่อน หากไม่หย่า ก็จะเป็นสมรสซ้อนซึ่งเป็นโมฆะตามกฎหมายไม่สามารถอ้างสิทธิใด ๆ ได้ 
     กรณีของคุณจึงต้องฟ้องศาลเพื่อให้มีคำพิพากษาให้หย่ากันแล้วนำคำพิพากษาไปจดหย่าฝ่ายเดียวที่อำเภอ หลังจากนั้นก็จดทะเบียนสมรสใหม่ได้ครับ

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image