patt

patt

ผู้เยี่ยมชม

รถถูกไฟแนนซ์ยึดค่ะ (2223 อ่าน)

31 ส.ค. 2558 23:52

:y:เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ไฟแนนซ์รถที่ผ่อนอยู่มาขอรับรถคืน และบอกด้วยว่าถ้าไม่อยากให้ยึดให้จ่ายเงินส่วนที่ขาดชำระมาจ่ายให้หมดแล้วจะไม่เอารถไป ต้องจ่ายภายในวันนั้น ไม่รู้จะทำยังไงดี เลยคืนรถให้ไฟแนนซ์ไปค่ะ พอโทรไปสอบถามว่าจะรับรถคืนต้องจ่ายเท่าไหร่ ทางไฟแนนซ์บอกว่าต้องปิดยอดเท่านั้น แต่ตอนที่มารับรถคืนบอกว่าจ่ายยอด ประมาณ 50000 เลยไม่เข้าใจว่า ตอนมารับรถคืนเราก็ไม่ได้หนี แค่ไม่มีเงินก้อน แต่พอโทรไปสอบถามทางไฟแนนซ์ถูกปฏิเสธ แล้วตอบมาว่าให้ปิดยอดเท่านั้น
ถ้าในกรณีนี้จะให้ทางคุณทนายโทรไปเจรจาให้ได้ไหมคะ ถ้าจะให้ชำระเฉพาะยอดที่ค้าง แล้วนำรถออกมาใช้ตามปกติ แต่ยืนยันว่าจะชำระค่างวดต่อค่ะ รบกวนคุณทนายตอบด้วยนะคะ

patt

patt

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

19 ก.ย. 2558 13:15 #1

ก่อนอื่นต้องกลับไปอ่านสัญญาเช่าซื้อให้ละเอียดเสียก่อนว่า การผิดนัดชำระหนี้สัญญาระบุไว้กี่งวดถึงจะบอกเลิกสัญญาได้ และมีสิทธิยึดรถกลับคืนไปได้ เพราะหากคุณเป็นฝ่ายผิดสัญญา ผู้ให้เช่าซื้อก็มีสิทธิที่จะบังคับตามสัญญาได้ จะให้ทนายโทรไปเจรจาก็ไม่มีผลและไม่สามารถไปบังคับให้ผู้ให้เช่าซื้อต้องคืนรถ และยอมรับเงินตามที่คุณเสนอไปได้เลย แม้แต่ศาลก็ไม่มีอำนาจบังคับได้เลย หากผู้เช่าซื้อเป็นฝ่ายผิดสัญญา

แต่หากปรากฏว่าคุณไม่ได้เป็นฝ่ายผิดสัญญา คุณก็จำต้องใช้สิทธิทางศาลเพื่อขอให้ส่งมอบรถคืนและชำระหนี้กันตามสัญญาต่อไปได้ครับ

ฉะนั้น ต้องอ่านสัญญาให้ดีก่อน

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image