ดวงนภา

ดวงนภา

ผู้เยี่ยมชม

ต้องการให้แฟนหย่ากับภรรยาเก่าค่ะ (2335 อ่าน)

13 ก.ค. 2558 06:16

ตอนนี้ดิฉันตั้งครรภ์กับแฟนนะค่ะ เพิ่งมาทราบว่าเค้ายังไม่ได้หย่ากับภรรยาเก่าตอนที่ดิฉันอายุครรภ์7เดือน ดิฉันถามถึงสาเหตุที่ไม่ได้หย่ากันนะค่ะ เค้าบอกว่าตามหาผู้หญิงไม่เจอนะค่ะ ทั้งๆที่เลิกกันมาประมาณ3ปี ครั้งล่าสุดที่ทราบเค้ามีสามีใหม่ค่ะ คือที่เลิกกันเพราะหนีไปมีชายใหม่ค่ะ ดิฉันต้องการทราบว่า
1.กรณีที่ไม่สามารถตามหาผู้หญิงไม่เจอ สามารถฟ้องหย่าฝ่ายเดียวได้หรือไม่ค่ะ และสามารถหาพยายานได้จากที่ไหน
2.กรณีฝ่ายหญิงไม่มาตามศาลนัด เราสามารถดำเนินการต่อโดยไม่สนใจสาเหตุที่ฝ่ายหญิงไม่ได้มาหรือไม่ค่ะ
3.ระยะเวลาในการฟ้องหย่าในกรณีตามหาฝ่ายหญิงไม่พบ จนศาลพิพากษาใช้เวลานานประมาณเท่าไรนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ดวงนภา

ดวงนภา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

19 ก.ย. 2558 12:29 #1

กรณีตามคำถาม
          1. สามารถฟ้องหย่าได้โดยอ้างเหตุฟ้องหย่าตามกฎหมายคือทิ้งร้างไปเกินหนึ่งปี พยานบุคคลที่รับรู้เหตุการณ์การเลิกกัน ส่วนที่อยู่ภรรยาเก่าก็ให้ทนายความหาจากทะเบียนราษฎร์ของกรมการปกครองฯ เมื่อฟ้องแล้วจากนั้นเจ้าหน้าที่ศาลจะเป็นผู้ไปส่งหมายศาลให้เอง
         2. เมื่อส่งหมายศาลได้แล้ว กฎหมายกำหนดให้จำเลยต้องไปศาลตามเวลาที่ศาลนัด หากไม่ไปศาล ๆ ก็จะพิจารณาคดีสืบพยานไปฝ่ายเดียว โดยสามีคุณต้องนำพยานเข้าสืบเพื่อให้ศาลเชื่อตามข้อเท็จจริงที่อ้างไปในคำฟ้อง
        3. ใช้เวลาประมาณ 2 - 4 เดือน ช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับคดีที่ศาลมากน้อยเพียงใดด้วย

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image