พีรพง ศรีสุวรรณ

ผู้เยี่ยมชม

สอบถามเกี่ยวกับเรื่องคดียักยอกทรัพครับ (2091 อ่าน)

2 มิ.ย. 2558 17:12

คือผมเปนเชฟอยู่ในครัวและวันนึงแคชเชียได้ยื่นเงินให้ผมไม่ทราบว่าเงินนั้นคืออะไรและเค้าก็ให้มาอาทิตละครั้งแบบนี้จนตอนหลังผมรู้ว่ามาจากไหนและผมจำใจต้องยอมรับมาต่อและนายจ้างได้ทราบเรื่องจึงดำเนินคดีความกับแคชเชียส่วนตัวผมต้องไปเป็นพยานที่สนและเจ้านายก็ให้ผมออกและทำสัญญาให้คืนเงินที่เอาไปเป็นจำนวน60000บาทซึ่งตอนผมไปที่สนมนคำให้การผมระบุไปประมาณ40000แต่เจ้านายผมขู่ผมหลังจากกลับมาจากสนแล้วว่าคดีนี้เป็นคดีแผ่นดินยอมความไม่ได้ผมก็กลัวและเค้าก็ให้ผมเซนเผื่อที่จะจายเงินจำนวน60000บาทผ่อนชำระเดือนละ5000ซึ่งผมผ่อนมา6เดือนแล้วแต่ตอนนี้ผมผ่อนไม่ไหวท้าผมจะไม่จ่ายและเงียบหายไปผมจะโดนดำเนินการอะไรไหมขอบคุณครับ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

2 มิ.ย. 2558 17:20 #1

สอบถามอีกอย่างครับถ้าเกิดเค้าแจ้งความจริงๆแล้วตำรวจมีสิทธิที่จะหาข้อมูลสถานที่ทำงานผมและมาจับกุมได้หรือไม่ครับสำหรับจำนวนเงินที่เค้าเรียกร้อง60000แต่ผมจ่ายไปแล้ว30000ขอบคุณครับ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

9 มิ.ย. 2558 21:58 #2

หากไม่จ่ายก็คงถูกดำเนินคดีตามกฎหมายครับ ส่วนจะต่อสู้อย่างไรนั้น ต้องดูว่าเนื้อหาที่แจ้งเป็นอย่างไรด้วย หากเป็นคดียักยอกจะขาดอายุความร้องทุกข์ภายในสามเดือนหรือไม่ ต้องดูข้อเท็จจริงในคดีด้วย สรุป บริษัทนายจ้างอาจดำเนินคดีเพื่อเรียกให้มาจ่ายส่วนที่เหลือต่อไปให้ครบ และหากมีการแจ้งความแล้วไม่ไปพบตำรวจตามหมายเรียก ก็อาจถูกขอให้ศาลออกหมายจับ และตามจับตัวได้ ซึ่งตำรวจสามารถสืบหาที่อยู่ที่ทำงานเพื่อตามจับตัวได้ครับ

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image