pawina

pawina

ผู้เยี่ยมชม

ปรึกษาปัญหาที่ดินค่ะ (1980 อ่าน)

10 เม.ย 2558 14:18

พ่อซื้อที่ดินแปลงหนึ่งโดยใส่ชื่อพ่อและภรรยาเก่า โดยมีบุตรด้วยกัน 2 คน ต่อมาพ่อเลิกกับภรรยาเก่า และจดทะเบียนสมรสกับแม่ และมีลูกด้วยกัน 2 คน คือดิฉันกับพี่สาว ต่อมาพ่ออยากจะเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองโฉนดที่ดินเป็นชื่อดิฉัน แต่พอไปกรมที่ดิน กรมแจ้งว่าต้องให้เจ้าของที่ดินอีกคนมายินยอมด้วย ซึ่งพ่อและลูกของพ่อกับภรรยาเก่าไม่สามารถติดต่อภรรยาเก่าได้เลยมากว่า 30 ปี แล้ว อยากทราบว่า จะต้องดำเนินการอย่างไรต่อไปคะ จึงจะสามารถโอนที่ดินเป็นชื่อดิฉันได้

pawina

pawina

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

14 เม.ย 2558 23:44 #1

ตามกฎหมาย บุคคลผู้มีชื่อถือกรรมสิทธิ์ในโฉนดที่ดินย่อมได้รับประโยชน์จากข้อสันนิษฐานว่าเป็นเจ้าของ ดังนั้น เมื่อโฉนดมีชื่อพ่อกับภรรยาเก่า ที่ดินแปลงนี้จึงมีเจ้าของร่วมกันสองคน เจ้าของคนใดคนหนึ่งจะขายที่ดินทั้งหมดโดยไม่ได้รับความยินยอมจากเจ้าของอีกคนหนึ่งไม่ได้ และการจะอ้างว่า ภรรยาเก่าไม่ใช่เจ้าของที่แท้จริงก็ต้องนำสืบพยานหลักฐานหักล้างด้วยว่า ภรรยาเก่าไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง ซึ่งหากนำสืบไม่ได้ก็ต้องถือว่าเป็นเจ้าของร่วมกัน ต้องแบ่งคนละครึ่ง หากต้องการแบ่งแยกโฉนดหรือแบ่งแยกที่ดิน ก็ต้องได้รับความยินยอมจากเจ้าของร่วม หากไม่ยินยอมก็ต้องฟ้องศาลเพื่อขอแบ่งเท่านั้นครับ 

สรุป จะโอนเป็นชื่อของคุณคนเดียวทั้งหมดทั้งแปลงไม่ได้ ต้องได้รับความยินยอมจากภรรยาเก่าของพ่อเสียก่อน หรือไม่ก็ต้องฟ้องขอแบ่งครึ่ง

ผู้ดูแล

pawina

pawina

ผู้เยี่ยมชม

17 เม.ย 2558 20:27 #2

แล้วถ้าโอนแค่ชื่อของพ่อเป็นชื่อเรา แต่อีกชื่อหนึ่งยังเป็นชื่อของภรรยาเก่าอยู่ โดยที่ภรรยาเก่าของพ่อไม่อยู่ สามารถทำได้ไหมคะ

pawina

pawina

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

3 พ.ค. 2558 00:07 #3

ตอบคำถามคุณ pawina
       การโอนกรรมสิทธิ์ให้คุณไปเป็นเจ้าของร่วมสามารถทำได้โดยไม่ต้องได้รับความยินยอมจากภรรยาเก่าของพ่อแต่อย่างใด สามารถนำต้นฉบับโฉนดที่ดินไปดำเนินการโอนที่สำนักงานที่ดินได้เลยครับ

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image