มารยาท

มารยาท

ผู้เยี่ยมชม

้เจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วมขัดแย้งกันเรื่องการขายที่ดินมรดก (1435 อ่าน)

3 เม.ย 2558 19:43

สวัสดีค่ะ คุณทนาย

ขออนุญาตเรียนปรึกษาค่ะ ที่ดินเป็นมรดกจากมารดาผู้ถึงแก่กรรมไป 10 ปีแล้ว ทายาทได้ไป

ดำเนินการขอแต่งตั้งผู้จัดการมรดก และศาลได้แต่งตั้งแล้วเสร็จตั้งแต่เดือนมกราคม พ.ศ.2557 โดยมี

มีผู้จัดการมรดก 3 คน เรื่องมีอยู่ว่าเจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วมจำนวนหนึ่งและผู้จัดการมรดกอีก 1 คน ที่ไม่ได้

อาศัยอยู่ในที่ดินมรดกผืนนี้ ต้องการให้ขายที่ดินแปลงนี้ เพื่อนำเงินมาแบ่งปันกันในหมู่ทายาทตามสิทธิ์

ของแต่ละคน เพราะที่ดินมรดกผืนนี้เล็กมากไม่สามารถที่จะจัดสรรแบ่งปันสัดส่วนกันออกไปได้ แต่ผู้

จัดการมรดกอีก 2 คนและเจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วมอีกจำนวนหนึ่ง ที่อาศัยอยู่ในที่ดินผืนนี้ไม่ต้องการจะขาย

แต่ก็ไม่สามารถหาเงินมาซื้อสิทธิ์ของเจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วมคนอื่นได้ เมื่อเป็นดังนี้แล้วควรจะทำอย่างไรต่อไป

ระหว่าง
1.ร้องต่อศาลเพื่อขอแบ่งปันกรรมสิทธิ์ส่วนเฉพาะตน เพื่อให้ศาลมีคำสั่งให้ขายที่ดินมรดก และ

เจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วมที่ต้องการจะขาย ต้องมาร้องขอต่อศาลทุกคนหรือเพียงแค่คนเดียวก็ร้องขอต่อศาลได้

หรือ 2.ร้องขอต่อศาลให้ศาลถอดถอนผู้จัดการมรดก 2 คนที่ไม่ทำหน้าที่ผู้จัดการมรดก แล้วร้องขอต่อ

ศาลในคราวเดียวกันให้ศาลสั่งให้ผู้จัดการมรดกอีก 1 คนที่ต้องการจะขายที่ดินผืนนี้มาตั้งแต่แรก ให้ทำ

หน้าที่ผู้จัดการมรดกเพื่อขายที่แปลงนี้ได้เองเลย หรือว่าการจะขายทรัพย์สินมรดกนั้นต้องได้รับความยินยอม

จากเจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วมทั้งหมด

และ 3.ถ้าหากดำเนินการแบบร้องขอต่อศาลเพื่อขอแบ่งส่วนกรรมสิทธิ์เฉพาะตน แล้วศาลมีคำสั่งให้ขาย

และมีผู้ต้องการจะซื้อเพื่อเอาไปทำประโยชน์อย่างอื่น เจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วมผู้ซึ่งอาศัยอยู่ในที่ดินผืนนี้ จะ

สามารถดื้อแพ่งไม่ยอมย้ายออกได้หรือไม่

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

มารยาท

มารยาท

ผู้เยี่ยมชม

มารยาท

มารยาท

ผู้เยี่ยมชม

12 เม.ย 2558 22:46 #1

เข้ามาเพิ่มเติมข้อมูลค่ะ คือที่ดินมรดกผืนนี้ยังไม่ได้โอน หรือเปลี่ยนแปลงชื่อเจ้าของกรรมสิทธิ์ค่ะ ยังคงเป็นชื่อของมารดาค่ะ ดิฉันพยายามอ่านข้อกฎหมายดู แต่ก็ไม่ทราบว่าความเข้าใจของตัวเองว่าจะถูกต้องหรือไม่ เลยเขียนมาขอคำแนะนำและรอคอยคำชี้แนะจากคุณทนายน่ะค่ะ เพราะดิฉันอยากจะได้เงินจากการขายที่มรดกผืนนี้ เพื่อมาส่งให้ลูกเรียน ปีการศึกษาหน้าลูกของดิฉันจะเข้ามหาวิทยาลัยแล้วค่ะ

ขอขอบพระคุณค่ะ

มารยาท

มารยาท

มารยาท

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

15 เม.ย 2558 00:45 #2

หลักกฎหมาย : ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 1364
              "การแบ่งทรัพย์สินพึงกระทำโดยแบ่งทรัพย์สินนั้นเองระหว่างเจ้าของรวม หรือโดยขายทรัพย์สินแล้วเอาเงินที่ขายได้แบ่งกัน
       ถ้าเจ้าของรวมไม่ตกลงกันว่าจะแบ่งทรัพย์สินอย่างไรไซร้ เมื่อเจ้าของ รวมคนหนึ่งคนใดขอ ศาลอาจสั่งให้เอาทรัพย์สินนั้นออกแบ่ง ถ้าส่วนที่แบ่งให้ ไม่เท่ากันไซร้ จะสั่งให้ทดแทนกันเป็นเงินก็ได้ ถ้าการแบ่งเช่นว่านี้ไม่อาจทำ ได้หรือจะเสียหายมากนักก็ดี ศาลจะสั่งให้ขายโดยประมูลราคากันระหว่าง เจ้าของรวมหรือขายทอดตลาดก็ได้"
               1. การแบ่งทรัพย์สินรวมต้องตกลงแบ่งกันเองก่อน หากตกลงกันไม่ได้ ก็ต้องฟ้องศาลโดยเจ้าของรวมคนที่ต้องการแบ่งฟ้องเองคนเดียวได้ครับ 
                 2. การเป็นผู้จัดการมรดกไม่ใช่จะสามารถทำอะไรก็ได้ หากจัดการมรดกไม่ชอบด้วยกฎหมายก็ถูกฟ้องเป็นคดีอาญาเสียเวลาขึ้นโรงขึ้นศาลอีก ดังนั้น การไปยื่นขอถอนถอนผู้จัดการมรดกจึงไม่เป็นประโยชน์นัก   การฟ้องเจ้าของกรรมสิทธิ์รวมเพื่อแบ่ง หากแบ่งไม่ได้ก็สามารถเอาออกขายทอดตลาดตามหลักกฎหมายดังกล่าว ซึ่งเป็นการฟ้องในฐานะเป็นเจ้าของรวมจะเป็นการดีกว่าครับ
                3. ไม่สามารถดื้อแพ่งได้ครับ เพราะเป็นการบังคับขาย เป็นการขายโดยสำนักงานบังคับคดี เจ้าของรวมมีสิทธิเพียงคัดค้านราคาได้เพียงครั้งเดียว และครั้งหน้าต้องหาผู้ซื้อตามราคาที่ตนเองต้องการมาประมูลแข่งเท่านั้น หากไม่หามาก็ต้องขายให้แก่ผู้ที่เสนอราคาสูงสุดไปเลย และเมื่อเจ้าพนักงานบังคับคดีจดทะเบียนโอนกรรมสิทธิ์ให้แก่ผู้ชนะการประมูลแล้ว ก็ต้องออกไปจากที่ดิน และหากไม่ออกเจ้าของรายใหม่ก็สามารถบังคับคดีขับไล่ และอาจถูกออกหมายขังได้หากไม่ยอมออกจากที่ดิน 

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

มารยาท

มารยาท

ผู้เยี่ยมชม

26 เม.ย 2558 21:29 #3

ขอขอบคุณมาก ๆ ค่ะคุณทนาย

มารยาท

มารยาท

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้