วิโรจน์

วิโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

เช่าซื้อจะเป็นยักยอหไหมครับ (827 อ่าน)

21 ต.ค. 2557 01:24

เพื่อนใช้ชื่อผมเช่าซื้อรถยนต์แล้วนำรถไปใช้เอง แล้วไม่ส่งงวดกับไฟแนนท์ แล้วเอารถหายไปขายหรือจำนำโดยผมไม่รู้เห็น แล้วตัวเพื่อนลาออกจากงานหลบหนีไปติดต่อไม่ได้ ขอสอบถามดังนี้
1ผมแจ้งความว่าเพื่อนยักยอกได่ไหมครับ
2.กรณีหารถมาคืนให้ไฟแนนท์ไม่ได้ผมจะโดนข้อหายักยอกไหม
3.ผมควรจะดำเนินการอย่างไรบ้างครับ

วิโรจน์

วิโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

25 ต.ค. 2557 22:21 #1

1.การที่คุณใช้ชื่อไปทำสัญญาเช่าซื้อรถยนต์ ตามกฎหมายสันนิษฐานไว้ก่อนว่าคุณเป็นคู่สัญญา มีหน้าที่ผูกพันตามเงื่อนไขในสัญญาเช่าซื้อ ซึ่งก็สามารถแจ้งความดำเนินคดีกับเพื่อนได้  

2. กรณีไม่สามารถนำรถยนต์ไปคืนผู้ให้เช่าซื้อได้ ตามปกติบริษัทจะฟ้องศาลเป็นคดีแพ่ง ยกเว้นกรณีที่บริษัททราบและปรากฏหลักฐานว่ามีการนำรถยนต์ไปจำหน่าย หรือจำนำ ก็สามารถดำเนินคดีฐานยักยอกได้ 

3. ต้องสืบหาและนำรถยนต์ไปคืน หากคืนไม่ได้ก็ต้องรับผิดชำระหนี้ตามสัญญาเช่าซื้อ

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image