man

man

ผู้เยี่ยมชม

สอบถามเกี่ยวกับการโอนกิจการร้านขายปืน (832 อ่าน)

6 ต.ค. 2557 12:41

บิดาได้ทำเรี่องโอนกิจการและใบอนุญาตให้ผมมาตั้งแต่ต้นปี แต่เรื่องยังไม่ไปถึงไหนเลย นานมาก และเมื่อ 3 เดือนก่อน บิดาเสียชีวิตลง อยากทราบว่ากรณีนี้ กิจการและใบอนุญาตขายปืนจะถือเป็นมรดกและโอนให้ผู้จัดการมรดกเลยได้มั๊ยครับ (ใบอนุญาตจะหมดอายุ เดือน พ.ย นี้ครับ ) ผมจะต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

man

man

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

12 ต.ค. 2557 12:43 #1

กิจการจำหน่ายอาวุธปืนนั้น ถือเป็นทรัพย์สินที่เป็นมรดกตกทอดไปยังทายาทได้ เช่น เปิดร้านโดยจดทะเบียนนิติบุคคลก็ไปดำเนินการรับมรดกหุ้นเพื่อเข้าไปเป็นกรรมการ หรือเป็นหุ้นส่วนผู้จัดการเพื่อประกอบกิจการต่อไปได้

แต่สำหรับใบอนุญาตให้จำหน่ายอาวุธปืนนั้น ผมเห็นว่า เจ้าหน้าที่ได้ออกใบอนุญาตให้โดยคำนึงหรือพิจารณาคุณสมบัติเฉพาะตัวของผู้ได้รับอนุญาตเป็นส่วนสำคัญ ดังนั้น ใบอนุญาตนี้จึงเป็นเรื่องเฉพาะตัวของคุณพ่อ ซึ่งคุณจะต้องไปขอใบอนุญาตใหม่ด้วยตนเอง เปรียบเสมือนคุณได้รับปืนเป็นมรดก ก็ต้องผ่านการตรวจสอบคุณสมบัติว่าสามารถมีและครอบครองอาวุธปืนได้หรือไม่ด้วย

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image