คุณตู่

คุณตู่

ผู้เยี่ยมชม

การฟ้องทวงหนี้ (962 อ่าน)

2 ต.ค. 2557 11:53

เพื่อนยืมเงินผมไปประมาณ 3 ปีแล้ว ประมาณ 26,000 ผมไม่เคยเรียกดอกเบี้ยใดๆ ล่าสุดเมื่อปีที่แล้วคุยทางเฟสเพื่อเอาเป็นหลักฐานในการยืนยันว่าเขาได้ค้างเงินเรา และเพื่อนก็ตอบรับปากว่าจะคืนให้ ขอเลขบัญชีพร้อม หลังจากนั้นก้เงียบหายติดต่อไม่ได้ ตอนนี้เขาทำงานที่ใหม่ ถ้าเราจะฟ้องโดยใช้หลักฐานจากการสนทนาเฟสได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

คุณตู่

คุณตู่

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

4 ต.ค. 2557 15:13 #1

การกู้ยืมเงินกว่าสองพันบาทขึ้นไป กฎหมายบัญญัติว่า หากไม่มีหลักฐานเป็นหนังสือลงลายมือชื่อผู้กู้เป็นสำคัญ จะฟ้องร้องบังคับคดีไม่ได้ ดังนั้น แม้การมอบเงินกู้จะบันทึกวิดีโอมีการส่งมอบเงินกัน มีการบอกว่ากู้เงินกัน หากไม่มีสัญญากู้เป็นลายลักษณ์อักษรก็ไม่สามารถฟ้องศาลได้เลย การโอนเงินให้ผู้กู้ทางธนาคาร ก็เช่นกัน หากไม่มีหลักฐานเป็นหนังสือ ก็ฟ้องศาลไม่ได้ ดังนั้น ไม่ต้องพูดถึงการโพสต์ข้อความทางเฟสเลย ซึ่งไม่สามารถอ้างฟ้องศาลได้ครับ คุณต้องให้ผู้กู้ทำเอกสารและลงลายมือชื่อรับว่ามีการกู้ยืมเงินเท่านั้น จึงจะฟ้องศาลได้

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image