เฟิร์น

เฟิร์น

ผู้เยี่ยมชม

ค่าประกันอัคคีภัยของคอนโด เก็บย้อนหลังได้ด้วยหรือค่ะ (1436 อ่าน)

5 ส.ค. 2557 10:20

มีปัญหาจะปรึกษา เรื่องเกี่ยวกับ ค่าประกันอัคคีภัยของคอนโด
คือดิฉันซื้อคอนโด เดือน กพ 56 จ่ายค่าส่วนกลางเป็นรายปีไปแล้ว
พอถึงเดือน มืย 57 ทางโครงการเรียกเก็บค่าส่วนกลางครึ่งปีมา แต่มีค่าประกันอัคคึภัย
ซึ่งค่าประกันอััคคีภัย ทางโครงการแจ้งว่าเป็นของ ปี 56 ตั้งแต่เดือน มีค 56-กพ57
โดยให้ลูกบ้านต้องชำระ โดยหารเฉลี่ยตาม พท.
ทางเราไม่เคยทราบมาก่อนเลย และในสัญญาก็ไม่ได้ระบุ
ในช่วงที่อยู่ในประกันอัคคีภัย ทางโครงการก็ยังขายห้องไม่หมด
อย่างนี้ มีคำถามค่ะ

1.ค่าประกันอัคคีภัย ควรเป็นส่วนรับผิดชอบของโครงการหรือเปล่าค่ะ ถ้ากรณียังขายห้องไม่หมดค่ะ
2. สามารถเก็บประกันย้อนหลังได้ด้วยหรือค่ะ ซึ่งไม่แจ้งเรื่องให้กับกรรมการนิติทราบเลย (ทราบตอนมีใบแจ้งหนี่้มาค่ะ)
3.ลูกบ้านจะต้องจ่ายค่าประกันอัคคีภัยฉบับดังกล่าวไหมค่ะ ถ้าไม่จ่ายจะผิดไหมค่ะ
ขอบคุณ ค่ะ

เฟิร์น

เฟิร์น

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

13 ส.ค. 2557 15:32 #1

1. เมื่อมีการจัดตั้งนิติบุคคลอาคารชุดขึ้นมาแล้ว แม้จะยังขายห้องไม่หมด เจ้าของห้องก็ต้องร่วมกันรับผิดชำระค่าประกันอัคคีภัยซึ่งเป็นค่าใช้จ่ายส่วนกลาง โดยเฉลี่ยตามจำนวนพื้นที่ห้องทั้งหมด (รวมที่ยังขายไม่ได้ด้วย)  เจ้าของโครงการก็รับผิดชอบในส่วนของห้องที่ยังขายไม่ได้ไป
       2. สามารถเรียกเก็บย้อนหลังได้ 
       3. ถ้าไม่จ่ายก็อาจถูกบังคับตามกฎระเบียบของนิติบุคคลอาคารชุดนั้น ๆ หรือสุดท้ายก็ฟ้องศาลบังคับให้ชำระครับ

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image