พงษศริต

พงษศริต

ผู้เยี่ยมชม

สัญญาเงินกู้มี2หน้า ปรินส์จากเน็ต ซึ่งจุดให้ลงชื่ออยู่ที่หน้า2 (หน้า1ไม่มีจุดลงชื่อ) (684 อ่าน)

22 มิ.ย. 2557 09:17

เรียน คุณ ทนาย
เรื่อง สัญญาเงินกู้นีี้สามารถฟ้องร้องบังคับคดีได้หรือไม่
ผมได้ให้เพื่อนที่บ้านยืมเงินเพื่อลงทุนศึกษาต่อ โดยได้กดเงินให้หลายครั้งรวมแล้วกว่า 450,000 บาท โดยเงินก้อนสุดท้ายที่ให้ได้มานั่งคุยกันเพื่อทำสัญญา โดยสัญญามี2แผ่น แผ่นแรกเป็นใครกู้กู้เท่าไรยาวมาก แผ่นที่ 2 มีข้อความต่อเนื่องกันประมาณครึ่งหน้า และมีการลงชื่อกำกับทั้งผม (ผู้ให้กู้) และเพื่อน(ผู้กู้) แต่ปัญหาคือ หน้าแรกไม่ได้มีการลงชื่อกำกับไว้ ลงชื่อแค่ช่องลงชื่อหน้า2เท่านั้น (สัญญาปริ้นจากในเน็ตครับ) และหน้า2นี้ไม่ได้แสดงให้เห็นว่าผู้กู้ได้กู้เงินไปจริง ต้องมีทั้ง2หน้าถึงจะแสดงได้ชัดเจนครับ
คำถามคือ1. สัญญานี้สามารถบังคับได้หรือไม่ กังวลว่าจะมีความเสี่ยงตรงไม่มีลงชื่อที่หน้าแรก ศาลอาจเห็นว่าหน้าแรกเราปลอมแปลง มาก่อนหรือป่าว (ซึ่งก็ทำได้จริงๆ)
2.ค่าใช้จ่าย ดำเนินการตั้งแต่ฟ้องร้อง ถึงขั้นอายัติเงินเดือน ประมาณเท่าไรครับ และต้องเสียเปอร์เซนต์ของทุนทรัพย์ที่ฟ้องร้อง 450,000 ให้อีกหรือไม่ครับ คิดว่าลูกหนี้คงไม่มีเงินก้อนมาใช้ ได้จากอายัติเงินเดือนเท่านั้น สามารถตกลงกับทนายให้ทยอยแบ่งไปตามเงินเดือนที่อายัติได้ในแต่ละเดือนได้หรือไม่
เพิ่มเติม ในสัญญามีเขียนไว้ว่าได้จัดทำขึ้น2ฉบับ ให้ทั้งผู้กู้และผู้ให้กู้ แต่จริงๆแล้วทำแค่ฉบับเดียวและอยู่ที่ผมเท่านั้น ดังนั้นถ้าเค้าหาว่าเราปลอมสัญญาหน้าแรก ก็ให้เค้าเบิกพยานเอกสารที่มีอยู่ที่ลูกหนี้อีก1ฉบับมายืนยัน ซึ่งจริงๆไม่มี แก้ต่างจุดบอดข้อนี้ได้หรือไม่
ตอนนี้เสียใจมากที่เค้าไม่คืนเงิน ทวงไปก็บอกว่า "กูไม่ได้ยืม มึงคิดไปเอง" ขอโทษที่เป็นคำหยาบ รู้สึกเสียใจมากๆครับ เหมือนเราโง่มากๆ เงินทองหามาเสียดายครับ จึงคิดจะฟ้องแต่ก็กังวลในจุดนี้อยู่ครับ

ขอแสดงความนับถือ

พงษศริต

พงษศริต

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์       081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

26 ก.พ. 2560 22:05 #1

****เนื่องจากทนายภูวรินทร์ ติดภารกิจศาลค่อนข้างมากไม่ได้เข้ามาตอบคำถาม****
จึงทำให้มีคำถามตกค้างเป็นจำนวนมาก      
ดังนั้น หากมีปัญหาข้อกฎหมายที่ต้องการได้รับคำตอบแบบทันใด
​รบกวนโทรศัพท์มาปรึกษาพูดคุยข้อเท็จจริงกันจะสะดวกรวดเร็วมากกว่าครับ
หากโทรไม่ติด หรือไม่ได้รับ อาจเป็นเพราะติดคดีความในศาล ให้โทรมาใหม่อีกครั้ง
หรือพูดคุยกันในไลน์ก็ได้ครับจะสะดวกรวดเร็วกว่า
ผมยินดีให้คำปรึกษาครับ
ทนายภูวรินทร์ Tel. 081-925-0144 หรือ ID.LINE 0819250144

ทนายภูวรินทร์       081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image