ปลา

ปลา

ผู้เยี่ยมชม

รบกวนปรึกษา คดียักยอกทรัพย์บริษัท (3426 อ่าน)

6 มิ.ย. 2557 09:53

ดิฉันยักยอกทรัพย์ จำนวน 380,000 บาท ทางบริษัทกำลังจะดำเนินคดีตามกฏหมาย ดิฉันจะต้องทำอย้่างไรต่อคะ เนื่องจากดิฉันกลัวว่าจะต้องติดคุกคะ เราสามารถไกล่เกลี่ยกับทางบริษัทได้หรือไม่คะ หรือถ้าไกล่เกลี่ยแล้ว ทางบริษัทไม่ยอม ศาลจะตัดสินว่าอย่างไรบ้างคะ จะให้ดิฉันติดคุกเลยมั้ยคะ ดิฉันรับสารถาพทุกอย่างแล้ว ศาลจะเห็นใจดิฉันมั้ยคะ ดิฉันไม่หนีด้วยคะ รบกวนตอบดิฉันด้วยนะคะ เป็นกังวลมากคะ กำลังมีน้องกลัวถ้าติดคุกจะไม่มีนดูแลน้องคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

ปลา

ปลา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

6 มิ.ย. 2557 16:19 #1

ความจริงควรจะตั้งคำถามว่า "กำลังจะยักยอกเงินบริษัทจะมีความผิดกฎหมายใดและถูกลงโทษจำคุกหรือไม่" คือคิดใคร่ครวญก่อนทำ จะเป็นการดีที่สุด เพราะตอนนี้เป็นไปในลักษณะทำแล้วจึงมองหาทางออกหรือวิธีแก้ไข ซึ่งไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้อง
           ตามคำถาม จะต้องทำอย่างไรต่อเพื่อไม่ให้ต้องถูกฟ้องศาล หรือถูกศาลลงโทษจำคุก ก็มีวิธีเดียวเท่านั้นคือเอาเงินทั้งหมดไปคืนให้แก่ผู้เสียหาย หากไม่มีเงิน หรือไม่สามารถจ่ายเงินคืนได้ ผู้เสียหายก็ต้องแจ้งความดำเนินคดีอาญาตามขั้นตอนกฎหมายต่อไป การไกล่เกลี่ยนั้น ผู้เสียหายทุกคนก็ไกล่เกลี่ยอยู่แล้ว แต่ส่วนมากต้องการเงินคืนเป็นก้อน ไม่ใช่ผ่อนชำระ อันนี้ก็ต้องเข้าใจผู้เสียหายเป็นธรรมดาครับ ใจเขาใจเรา
           หากผู้เสียหายไม่ยอมไกล่เกลี่ย หรือต้องการให้ผู้กระทำผิดได้รับโทษตามกฎหมาย ก็มีการฟ้องศาล และคุณให้การรับสารภาพ ศาลจะลงโทษจำคุก และลดโทษให้กึ่งหนึ่ง และหากคุณไม่มีเงินคืนแก่ผู้เสียหายเลย หรือคืนแต่เป็นจำนวนน้อยมากเมื่อเทียบกับเงินที่เอาไป ศาลก็จะไม่รอลงอาญาให้ คือต้องถูกจำคุกจริง ๆ การรับสารภาพก็ดี หรือการไม่หนีก็ดี หรือมีเหตุผลในการทำผิดอื่นใดก็ตาม หรือมีเหตุอันควรเมตตาสงสารก็ดี ศาลก็เมตตาลดโทษจำคุกให้ตามกฎหมายอยู่แล้วกึ่งหนึ่ง แต่ไม่เป็นเหตุให้ศาลต้องพิพากษาเพื่อไม่ติดคุกจริง
            นอกจากนี้ หากเงินที่เอาไปได้ทยอยเอาไปทีละเล็กละน้อยจนรวมเป็นเงินจำนวนดังกล่าว ก็จะมีความผิดทุกครั้งที่เอาไป เรียกว่า ต้องถูกฟ้องเรียงกระทงลงโทษ โดยเอาจำนวนครั้งคูณกับจำนวนโทษที่ศาลจะลง บางคดีจึงมีผู้ถูกจำคุกเป็นร้อยๆปี แต่กฎหมายให้รับโทษสูงสุดไม่เกินยี่สิบปี
           เมื่อได้ทำผิดไปแล้ว  วิธีการแก้ไขก็มีอยู่ทางเดียวคือการคืนเงินที่เอาไปและขอร้องไม่ให้ผู้เสียหายดำเนินคดีเท่านั้น กฎหมายเรียกว่าการทำสัญญาประนีประนอมยอมความซึ่งเป็นเหตุให้สิทธิในการดำเนินคดีอาญาระงับไป นอกจากวิธีนี้แล้ว ก็ไม่มีหนทางอื่นที่จะช่วยได้ครับ

ผู้ดูแล

Atom

Atom

ผู้เยี่ยมชม

13 มิ.ย. 2557 02:30 #2

สวัสดีค่ะพอดีมีปัญหาเรื่องเล่นแชร์ คือเท้าแชร์ตั้งแชร์ 27 มือ เฉพาะหนูเล่นก้อ4 มือแล้ว. พอถึงมือที่17หนูเปียได้ เท้าบอกอีก3วันจะเอาตังมาให้. แต่ก้อไม่มา ปรากฎว่าวันที่5 เก็บของหนีไปแล้วค่ะและได้เก็บเงินจากลูกแชร์คนอื่นซึ่งหนูเป็นคนเปียได้ต้องเป็นคนได้เงินจากส่วนนี้ เทัาเอาไปหมดเลย หนูแจ้งความข้อหายักยอกทรัพย์ได้หรือป่าวค่ะ. มาตรา 352 ผู้ใดครอบครองทรัพย์ซึ่งเป็นของผู้อื่น หรือซึ่งผู้อื่น เป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วย เบียดบังเอาทรัพย์นั้นเป็นของตนหรือบุคคล ที่สามโดยทุจริต ผู้นั้นกระทำความผิดฐานยักยอก ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ และหนูควรทำอย่างไร ถ้าแจ้งข้อหา นี้ไม่ได้. หนูอยากฟ้องคดีอาญาค่ะ ถ้าทางแพ่งคงได้ยาก. จำนวนเงินที่โดนโกงไป แสนกว่าค่ะ ตอนนี้ลำบากมากไม่มีเงินจ่ายค่าเทอมลูกทั้ง2คนเลย. 2หมื่นกว่า ช่วยชี้ทางให้หนูหน่อยนะค่ะจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

Atom

Atom

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

13 มิ.ย. 2557 22:47 #3

ตอบคำถามคุณ Atom
         การเล่นแชร์นั้น นายวงแชร์หรือท้าวแชร์อาจมีความผิดตามพระราชบัญญัติการเล่นแชร์ พ.ศ. 2534 และหากไม่มีเจตนาทำวงแชร์มาตั้งแต่แรก แต่อ้างว่าจะทำวงแชร์  เมื่อได้เงินแล้วก็เชิดเงินหลบหนีไป สมาชิกหรือลูกวงแชร์สามารถไปแจ้งความร้องทุกข์ดำเนินคดีอาญากับท้าวแชร์ได้ เนื่องจากถือว่าเป็นความผิดฐานฉ้อโกงตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 341
       ส่วนตามคำถามกรณีที่เกิดขึ้น ไม่ทราบว่ามีเจตนาทำวงแชร์จริงหรือไม่ แต่หากเกิดเจตนาเบียดบังขึ้นภายหลังก็อาจเป็นความผิดฐานยักยอกตาม ปอ.มาตรา 352 ได้ โดยคุณสามารถไปร้องทุกข์ดำเนินคดีอาญากับเจ้าพนักงานตำรวจ โดยเล่าเรื่องที่เกิดขึ้นให้ตำรวจร้อยเวรฟัง เพื่อปรับข้อเท็จจริงเข้ากับข้อกฎหมาย ไม่ต้องไปตั้งข้อหาให้ เพราะเป็นหน้าที่ของตำรวจ
        หมายเหตุ การร้องทุกข์คือการที่ผู้เสียหายได้กล่าวหาต่อเจ้าพนักงานว่ามีผู้กระทำผิดขึ้น จะรู้หรือไม่ก็ได้ แต่สาระสำคัญต้องแจ้งความด้วยเจตนาให้ผู้กระทำผิดได้รับโทษตามกฎหมาย

ผู้ดูแล

Atom

Atom

ผู้เยี่ยมชม

16 มิ.ย. 2557 00:10 #4

ขอบคุณมากค่ะ. คุณให้ความรู้หนูก้อเหมือนการทำบุญทำทานแก่คนกำลังจนหนทาง ขอให้บุญกุศลครั้งนี้ ดลบัลดาลให้คุณและครอบครัวมีแต่ความสุขความเจริญนะค่ะ

Atom

Atom

ผู้เยี่ยมชม

Atom

Atom

ผู้เยี่ยมชม

16 มิ.ย. 2557 00:22 #5

รบกวนอีกเรื่องนะค่ะ ถ้าวงแชร์นี้มีผู้เสียหายแค่2คนหละค่ะ สามารถแจ้งความได้ไหม. เพราะมือที่เหลือเป็นมือผีหมดเลยค่ะไม่มีตัวตน หรืออาจมีแต่หนูก้อไม่ทราบค่ะ

Atom

Atom

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

21 มิ.ย. 2557 22:35 #6

หากนายวงแชร์มีเจตนาทำผิดอาญามาตั้งแต่แรกแล้ว ถือเป็นความผิดทางอาญา แม้คุณจะเป็นผู้เสียหายเพียงคนเดียวก็มีสิทธิแจ้งความร้องทุกข์ดำเนินคดีอาญาได้

ผู้ดูแล

สวัสดีค่ะ ดิฉันมีเรื่องร้อนใจที่จะปรึกษาดังนี้ค่ะ เริ่มแรก เดือน กค 57 ดิฉันได้คบหากับ นาย ก คบได้สอ

สวัสดีค่ะ ดิฉันมีเรื่องร้อนใจที่จะปรึกษาดังนี้ค่ะ เริ่มแรก เดือน กค 57 ดิฉันได้คบหากับ นาย ก คบได้สอ

ผู้เยี่ยมชม

28 ธ.ค. 2559 17:57 #7

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

26 ก.พ. 2560 22:08 #8

****เนื่องจากทนายภูวรินทร์ ติดภารกิจศาลค่อนข้างมากไม่ได้เข้ามาตอบคำถาม****
จึงทำให้มีคำถามตกค้างเป็นจำนวนมาก      
ดังนั้น หากมีปัญหาข้อกฎหมายที่ต้องการได้รับคำตอบแบบทันใด
​รบกวนโทรศัพท์มาปรึกษาพูดคุยข้อเท็จจริงกันจะสะดวกรวดเร็วมากกว่าครับ
หากโทรไม่ติด หรือไม่ได้รับ อาจเป็นเพราะติดคดีความในศาล ให้โทรมาใหม่อีกครั้ง
หรือพูดคุยกันในไลน์ก็ได้ครับจะสะดวกรวดเร็วกว่า
ผมยินดีให้คำปรึกษาครับ
ทนายภูวรินทร์ Tel. 081-925-0144 หรือ ID.LINE 0819250144

ผู้ดูแล

อังคณา

อังคณา

ผู้เยี่ยมชม

2 มี.ค. 2560 13:18 #9

เรียนปรึกษาค่ะดิฉันได้กู้เงินระยะสั้น20 วัน 400000 ส่งดอก60000 เป็นระยะเวลา 3เดือนแบะไม่ได้ส่งต่อ นายทุนได้เปิดวงแชร์ให้เพื่อตัดเงินต้นสุดท้ายก็ไม่มีเงินส่งค่าแชร์และดอกเบี้ยเงินกู้อีกค่ะ นายทุนเขาจะแจ้งข้อหาฉ้อโกงและยักยอกทรัพย์ดิฉันต้องทำยังงั้ยค่ะ

อังคณา

อังคณา

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

7 มี.ค. 2560 21:49 #10

ตอบคำถามคุณอังคณา
     กรณีมีการกู้ยืมเงินต่อกัน และมีความตั้งใจที่จะกู้ยืมกันจริงๆ ก็ไม่มีความผิดฐานฉ้อโกงหรือยักยอกครับ หากนายทุนแจ้งความ ก็สามารถต่อสู้คดีได้ คดีไม่มีสูตรสำเร็จตายตัว ต้องมีเรื่องถึงโรงถึงศาลก่อนแล้วไปต่อสู้คดีตามสิทธิ ตอนนี้ไปย้อนแก้ไขอะไรไม่ได้ นอกจากจัดเตรียมเอกสารต่าง ๆ ไว้เพื่อต่อสู้คดีครับ

ผู้ดูแล

ไพโรจน์

ไพโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

13 ธ.ค. 2560 12:05 #11

การทำสัญญาประนีประนอมยอมความ โดยการผ่อนชำระเป็นงวดนั้นปรากฎว่าผู้ต้องหาไม่ปฎิบัติตามที่ตกลงไว้คือไม่ยอมส่งงวดเลยเป็นเวลา 3 เดือนและไม่สามารถติดต่อได้ ผู้เสียหายจะดำเนินการอย่างไรต่อไปครับ

ไพโรจน์

ไพโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image