JAMESDEAN

JAMESDEAN

ผู้เยี่ยมชม

สอบถามปัญหาหน่อยครับ (2040 อ่าน)

7 มิ.ย. 2556 12:58

ป้า. ของผมฝากเงินไว้กับ น้า. ไว้ไห้กับผมและน้องอีกสองคน เป็นจำนวน 600000 บาท แบ่งคนละเท่าๆกัน น้องสองคนได้รับเงินไปครบแล้ว แต่กับผม แกโอนมาไห้แค่ 50000 แล้วบอกว่าเดียวส่วนที่เหลือ น้า. ยืมไปปิดบัชชีที่ธนาคาร อีก1อาทิตย์จะโอนไปให้ แต่พอมาถึงวันนี้ผมได้โทรไปสอบถาม กลับบอกมาว่า เงินหมดแล้ว แล้วจะขอผลัดจ่ายอีก ผมเกรงว่าจะโดนเบี่ยวส่วนที่เหลือ จึงจะขอสอบถามว่ามีทางไหนที่จะบังคับเอาเงินส่วนที่ผมยังขาดอยู่ได้บ้าง แล้วมันผิดกฎหมายในเรื่องใดหรือครับ

JAMESDEAN

JAMESDEAN

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์

ผู้ดูแล

7 มิ.ย. 2556 15:36 #1

การที่น้าได้รับมอบหมายให้เก็บเงินไว้มอบให้แก่หลาน ๆ และได้นำเงินนั้นบางส่วนไปแสวงหาประโยชน์ที่ไม่ควรได้โดยชอบด้วยกฎหมาย อันมีลักษณะเบียดบังเอาไปเป็นของตน (ต้องดูที่เจตนาว่าจงใจทำผิดกฎหมายหรือไม่ประกอบด้วย) ตามกฎหมายถือว่าการกระทำแบบนี้เป็นความผิดฐานยักยอก มีโทษจำคุกไม่เกินสามปี ปรับไม่เกินหกพันบาท

ดังนั้น การที่จะได้เงินคืนก็ต้องไปลงบันทึกประจำวันเป็นหลักฐานไว้ก่อน จากนั้นก็ทวงถามบอกกำหนดเวลาให้คืนว่าต้องการใช้เงินโดยใช้คำพูดสุภาพ ไม่ชวนทะเลาะ และไม่ต้องถึงกับแจ้งความร้องทุกข์ดำเนินคดีเพราะยังไงก็เป็นญาติพี่น้องกัน แต่หากใกล้จะครบกำหนดสามเดือนแล้วยังไม่ได้คืนก็ค่อยไปร้องทุกข์ดำเนินคดี เพราะมิฉะนั้น คดีอาญาจะขาดอายุความ

ผู้ดูแล

JAMESDEAN

JAMESDEAN

ผู้เยี่ยมชม

7 มิ.ย. 2556 18:18 #2

แต่คุณทนายคับ ตอนที่เค้าบอกว่าจะเอาเงินไปปิดบัญชีนั้น ผมก็ยินยอมครับ เพราะเค้าบอกจะเอามาคืนภายในหนึ่งอาทิตย์ อย่างนี้ เป็นคดียักยอกแน่นอนใช่ไหมครับ

JAMESDEAN

JAMESDEAN

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

8 มิ.ย. 2556 10:43 #3

การยินยอมอาจมีทั้งโดยปริยาย หรือด้วยวาจา ไม่มีหลักฐานเป็นหนังสืออะไร และไม่ได้หมายความว่าหากมีเจตนายักยอกแล้วจะไม่ผิดกฎหมาย เพียงแต่อาจสร้างข้อเท็จจริงขึ้นมาเพื่อให้ดูไม่ผิดกฎหมาย การที่จะผิดกฎหมายในเรื่องใดเรื่องหนึ่งนั้น จะต้องดูข้อเท็จจริงอื่น ๆ ประกอบและเจตนาภายในเป็นหลัก เรื่องจะเจตนาทำผิดหรือไม่ก็ต้องดูการกระทำประกอบ เพราะกรรมเป็นเครื่องชี้เจตนา บางทีน้าอาจจะไม่ได้จงใจกระทำผิดก็ได้ เพียงแต่ไม่สามารถนำเงินมาคืนให้ในตอนนี้เท่านั้น
ส่วนการแจ้งความนั้น จะผิดจริงหรือไม่ผิดก็เป็นเรื่องที่ต้องไปพิสูจน์กันในชั้นศาลตามขั้นตอน ไม่ใช่ว่าต้องให้มั่นใจร้อยเปอร์เซ็นต์ก่อนถึงจะแจ้งความได้ การแจ้งความเป็นเพียงวิธีการหนึ่งที่จะทำให้ได้เงินคืนเร็วๆเท่านั้น แต่ผมก็ยังไม่แนะนำให้ไปแจ้งความทันทีเพราะเป็นญาติกัน หากไปแจ้งความเลยความเป็นญาติพี่น้องก็อาจแตกหักได้ ควรที่จะให้ผู้ใหญ่ที่เคารพช่วยบอกกล่าวทวงถาม และควรจะทวงถามให้นานถึงที่สุดก่อน

ผู้ดูแล

JAMESDEAN

JAMESDEAN

ผู้เยี่ยมชม

25 มิ.ย. 2556 12:36 #4

คุณทนายครับ เนื่องจากการที่ผมโทรไปสอบถามบ่อยเข้า ถ้าน้าได้ตอบมาว่า "เงินนี้เค้าจะให้หรือไม่ก็ได้ อย่ามาหัวหมอกับเค้า" ทั้งๆที่ผมพูดจาออนน้อมไห้เกียรติเค้า ณ ตอนนี้ผมเป็นกังวลใจอย่างมากเกรงว่าจะไม่ได้คืน แต่คำพูดของเค้าที่พูดแบบนี้ถือเป็นการข่มขู่ พอจะดำเนินการฐาน ยักยอก ได้หรือยังครับ !!

JAMESDEAN

JAMESDEAN

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

27 มิ.ย. 2556 16:17 #5

หากจะดำเนินการใช้สิทธิตามกฎหมายก็สามารถทำได้ครับ ส่วนผลจะเป็นอย่างไรก็ต้องไปพิสูจน์กันในชั้นศาลตามกระบวนการกฎหมาย

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image