ลักษณ์

ลักษณ์

ผู้เยี่ยมชม

สอบถามค่ะ (3972 อ่าน)

28 ก.พ. 2554 21:48

โดยที่ทำงานบังคับให้เซ็นใบลาออก หลังจากที่ถูกเตือน 2 ครั้งแล้วให้พักงานแล้ว
บริษัทแจ้งว่าจะไล่ออกโดยไม่จ่ายค่าจ้าง เนื่อจากทำให้บริษัทสูญเสียรายได้ จากเรื่องต่อเนื่องเดียวกัน
โดนไม่มีการเรียกสอบถามถูกคอมเพนจากลูกค้าเลยสักครั้งเดียว แล้วพอถามเรื่องเอกสารการจองที่ถูกยกเลิกก็ถูกบ่ายเบี่ยงว่าถ้า บริษทไล่ออกจะไม่ได้เงินจากประกันสังคม แล้วใบผ่านงานก็จะถูกเขียนไม่ดี...
เลยตัดสินใจลาออกเองโดยมีผลณวันนั้นเลย ทางบริษทไม่พูดถึงเงินชดเชยหรืออื่นๆ จะฟ้องได้มั้ยค่ะ

ลักษณ์

ลักษณ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์

ผู้ดูแล

2 มี.ค. 2554 23:56 #1

สวัสดีครับคุณลักษณ์
       ค่าชดเชยตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน หมายความว่า เงินที่นายจ้างจ่ายให้แก่ลูกจ้างเมื่อเลิกจ้างโดยลูกจ้างไม่มีความผิด ดังนั้น หากลูกจ้างสมัครใจลาออกจากงานเอง จึงไม่มีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชยครับ ส่วนจะเป็นเรื่องถูกบังคับให้เซ็นใบลาออกหรือไม่ ต้องพิจารณาองค์ประกอบหลายอย่าง โดยสามารถอ่านได้จากลิงค์ด้านล่างนี้ประกอบครับ

http://panel.makewebez.com/index2.php?option=com_webboardtopic&room_id=8436&topic_id=130932

ผู้ดูแล

มัทนา ค่ะ

มัทนา ค่ะ

ผู้เยี่ยมชม

7 ก.ย. 2554 00:33 #2

สวัสดีค่ะคุณภูวรินทร์
หนูอยากสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง น้องของดิฉันโดนชี้ตัวว่าเป็นผู้ขมชื่นผู้หญิงคนหนึ่งโดยที่เขาไม่รู้เรื่องไม่เกี่ยว และที่สำคัญน้องดิฉันไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์เลย และมีพยานด้วย เรื่องนี้เกิดมานานแล้วไม่จบสักที จนสรุปสำนวนแล้วตำรวจบอกว่าฝ่ายหญิงไม่ยอมต้องสู้คดีกันในศาล และดิฉันอยากถามว่าทนายที่เราจ้างมาเขาจะช่วยเราอย่างไรบ้างทนายสามารถเข้าไปขอหลักฐานจากโรงพยาบาลได้หรือป่าว จะมีความผิดหรือไม่ ถ้าเป็นคดีขมขื่นทำไมเขาไม่ขอตรวจหลักฐานต่างที่น่าจะเกี่ยวข้องเลย คุณพอจะมีแนวทางชี้แนะอย่างไรบ้างค่ะ ขอแบบละเอียดนะค่ะหนูไม่เข้าใจกับเรื่องนี้เลย

มัทนา ค่ะ

มัทนา ค่ะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

8 ก.ย. 2554 09:49 #3

ทนายภูวรินทร์ ได้ตอบคำถามคุณมัทนาแล้วในกระทู้ทนายฟรี....มีที่ไหน

ผู้ดูแล

คนที่รอคำตอบ

ผู้เยี่ยมชม

24 ก.ย. 2554 20:43 #4

สวัสดีค่ะ คุณทนายภูวรินทร์
ในขณะที่มีความรู้สึกทุกข์ใจมากๆผ่านเข้ามาดูแล้ว เกิดความปิติขึ้นในใจว่า ยังมีมุมๆหนึ่งมีคนดีที่จะเสียสละตัวเอง เพื่อเป็นที่พึ่งให้กับเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ สำหรับคำตอบ แต่ถึงแม้จะไม่ได้รับคำตอบใด ก้อไม่เสียใจ อย่างน้อยก้อได้ระบายความทุกข์ใจออกมา
- โดนฟ้องคดี เกี่ยวกับการกู้เงินซื้อที่ดินกับธนาคารเอเชีย ปัจจุบันคือ ธนาคาร ยูโอบี เมือวันที่ 6 พย 2544
- ปี 2546 ได้เช็คเครดิต บูโร ติดสถานะ อยู่ระหว่างกระบวนการทางกฎหมาย ได้ติดต่อ ธนาคาร ทราบว่าธนาคารได้ขายทรัพย์ไปแล้ว แต่ยังคงค้างหนี้อยู่ ประมาณ 2 แสนกว่า ได้ขอผ่อนชำระกับทางธนาคาร เป็นรายเดือน ธนาคารไม่ยอม ให้ชำระเป็นเงินก้อน ประมาณ 3 แสน บาท รวมทั้งดอกเบี้ย ไม่สามารถชำระได้
- ปี 2551 สอบบรรจุราชการได้ มีเงินเดือนผ่อนชำระได้ โทรสอบถามไปที่ธนาคารอีก ธนาคารบอกว่าเลยขั้นตอนไปหมดแล้ว ให้ชำระทั้งต้นทั้งดอก ประมาณ 5 แสน บาท ขอผ่อนชำระเป็นรายเดือน ธนาคารบอกไม่ได้ ถ้าไม่ชำระก้อ รอการฟ้องล้มละลาย
- ปี 2554 เดือน กันยายน-เช้ดจากทางสำนวนฟ้องที่ศาล คำนวณเงินต้นดอกแล้วประมาณ 1 ล้าน 3000 บาท เกิน 1 ล้าน บาท
ตอนนี้กลุุ้มใจมาก รอธนาคารติดต่อมา เพราะโทรไที่ธนาคาร ๆ บอกจะให้ทนายติดต่อมา กลัวถูกฟ้องล้มละลาย เพราะต้องออกจากราชการ ขอคำปรึกษาว่า ควรทำยังไงดีค่ะ

ผู้เยี่ยมชม

เลขาทนายภูวรินทร์

ผู้ดูแล

30 ก.ย. 2554 00:22 #6

เนื่องจากคุณทนายภูวรินทร์ติดธุระทำคดีที่ศาลต่างจังหวัดประมาณ 3-4 วัน
ดิฉันจึงได้ฝากข้อความ เรื่องราวและคดีความรวมถึงทุกปัญหาที่ทุกท่านได้ฝากไว้
ให้กับทางคุณทนายภูวรินทร์แล้วค่ะ
ซึ่งคุณทนายภูวรินทร์ขอเรียนแจ้งว่า สำหรับทุกปัญหานั้นคุณทนายจะรีบกลับมา
ตอบให้อีกครั้งและจะติดต่อกลับทุกท่านที่มีความทุกข์ใจด้านกฎหมายค่ะ

ขอขอบคุณและขออภัยในความล่าช้าค่ะ

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

3 ต.ค. 2554 22:51 #7

ทนายภูวรินทร์ ได้ตอบคำถามคุณคนที่รอคำตอบ (ลำดับที่ 4) ทางอีเมลล์เรียบร้อยแล้วนะครับ

ผู้ดูแล

มลิสา  เมืองโคตร

มลิสา เมืองโคตร

ผู้เยี่ยมชม

18 ก.ย. 2556 14:44 #8

มลิสา  เมืองโคตร

มลิสา เมืองโคตร

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

18 ก.ย. 2556 21:57 #9

คุณมลิสา เมืองโคตร ไม่ได้พิมพ์คำถามไว้นะครับ

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image