muji's man

muji's man

ผู้เยี่ยมชม

หนี้สินเป็นในมรดกไหมครับ (6859 อ่าน)

31 ต.ค. 2553 01:10

รบกวนสอบถามครับอาจารย์ครับ ..เรื่องมีอยู่ว่าครอบครัวผมทำธุรกิจและประสบความล้มเหลวจนปิดกิจการไปในปี 2549 แล้วก็เป็นหนี้ค้างอยู่ (โดยเฉพาะคุณพ่อผม)
ที่แย่สุดๆ คือเป็นหนี้สินเชื่อและบัตรเครดิต
รวมยอดเงิน+ดอกเบี้ยปัจจุบันก็ประมาณล้านกว่า..

แน่นอนครับคนทวงหนี้ก็พยายามโน้มน้าวให้ไปชำระเงินทุกรูปแบบ อ้อนวอน บังคับ ข่มขู่

แต่มีอยู่คำนึงครับ ทำให้ผมสะกิดใจ
คือคำว่า"หนี้สินเป็นมรดกได้ด้วยนะ" หมายความว่าถ้า
พ่อไม่จ่าย ผมต้องจ่ายให้ทางแบงค์ด้วย ..
ไม่ทราบว่า จริงหรือไม่ครับ ว่าผมต้องรับมรดกหนี้จากพ่อ
ผมขอรบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. หนี้สินเชื่อส่วนบุคคล/หนี้บัตรเครดิตของพ่อ ถ้าพ่อไม่จ่ายแล้วเสียชีวิต หนี้สินจะเป็นมรดกตกทอดให้ลูกหรือไม่
2. หุ้นส่วนของบริษัทที่พ่อผมถือหุ้นอยู่ ผมต้องมีส่วนร่วมในการใช้หนี้บริษัทด้วยหรือไม่
ทั้งนี้ผมไม่เคยได้ทำงานหรือมีส่วนร่วมกับบริษัทของพ่อผมเลยครับ
3. หากหนี้สินถือเป็นมรดกด้วย จะต้องหารหนี้สินกับพี่ชายผมด้วยไหมครับ
4. พ่อผมเป็นคนชอบซื้อที่ดินและคอนโดเก็บไว้เพื่อเก็งกำไรจำนวนมาก มีทั้งจ่ายสดและใช้สินเชื่อและยังติดหนี้ไว้อยู่ (แม่และผมไม่รู้ว่ามีที่ไหนบ้างเนื่องจากพ่อไม่ค่อยอยู่เมืองไทย ไปๆกลับๆที่ต่างปท.)
ถามว่า กรณีผ่อนหมด หรือจ่ายเงินสด ถือว่าเป็นมรดกได้..แต่ถ้าหากยังติดแบงค์อยู่ ...อันนี้ถือเป็นหนี้อีกหรือเปล่าครับ...แล้วผมต้องชำระให้กับทางแบงค์ไหม..
ผมสับสนมากเนื่องจากคุณพ่อผมอายุมากแล้วและไม่ค่อยได้คุยกันนานๆจึงไม่ค่อยรู้รายละเอียดเรื่องทรัพย์สินของพ่อที่มีในเมืองไทยมากนัก
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

muji's man

muji's man

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์

ผู้ดูแล

4 พ.ย. 2553 22:54 #1

เรื่องที่ถามมานั้น กฎหมายเรื่องมรดกบัญญัติว่า เมื่อบุคคลใดตาย มรดกของบุคคลนั้นตกทอดแก่ทายาท กองมรดกของผู้ตาย ได้แก่ ทรัพย์สินทุกชนิดของผู้ตาย ตลอดทั้งสิทธิหน้าที่และความรับผิดต่าง ๆ เว้นแต่ตามกฎหมายหรือว่าโดยสภาพแล้วเป็นการเฉพาะตัวของผู้ตายโดยแท้ และทายาทไม่จำต้องรับผิดเกินกว่าทรัพย์มรดกที่ตกทอดได้แก่ตน 
         หลักสำคัญทรัพย์สินที่เป็นทรัพย์มรดกของผู้ตาย ต้องเป็นทรัพย์สินที่มีอยู่ก่อนหรือขณะผู้ตายถึงแก่ความตาย 
             สำหรับคำถามนั้น ขอตอบดังนี้ครับ
1. หนี้สินเชื่อส่วนบุคคล/หนี้บัตรเครดิตของพ่อ ถ้าพ่อไม่จ่ายแล้วเสียชีวิต หนี้สินจะเป็นมรดกตกทอดให้ลูกหรือไม่
ตอบ หนี้สินดังกล่าวเป็นมรดกตกทอดแก่ทายาทได้ครับ แต่ทายาทไม่ต้องรับผิดชำระหนี้เกินกว่าทรัพย์มรดกที่ทายาทได้รับ  

2. หุ้นส่วนของบริษัทที่พ่อผมถือหุ้นอยู่ ผมต้องมีส่วนร่วมในการใช้หนี้บริษัทด้วยหรือไม่
ตอบ ผู้ถือหุ้นต้องรับผิดเฉพาะค่าหุ้นที่ตนยังส่งใช้ไม่ครบเท่านั้น หากมีการชำระเงินค่าหุ้นเต็มมูลค่าหุ้นแล้ว ผู้ถือหุ้นก็ไม่ต้องรับผิด นอกจากนี้ บริษัทมีฐานะเป็นนิติบุคคลตามกฎหมายแยกต่างหากจากผู้ถือหุ้นหรือกรรมการ ดังนั้น หนี้ของบริษัท ๆ ก็ต้องรับผิดชำระเองครับ ผู้ถือหุ้นหรือกรรมการไม่ต้องรับร่วมรับผิดด้วย 

3. หากหนี้สินถือเป็นมรดกด้วย จะต้องหารหนี้สินกับพี่ชายผมด้วยไหมครับ
ตอบ ทายาททุกคนก็ต้องร่วมรับผิดชำระหนี้ของเจ้ามรดกเป็นส่วนเท่ากันอยู่แล้ว แต่ต้องไม่เกินทรัพย์มรดกที่ตนเองได้รับ ยกตัวอย่างเช่น หนี้มี 1 ล้านบาท แต่มรดกมีเพียง 6 แสนบาท ต้องเอาเงิน 6 แสนไปชำระหนี้ทั้งหมดครับ ส่วนหนี้ที่เหลืออีก 4 แสน ทายาทก็ไม่ต้องรับผิดชำระหนี้แต่อย่างใด

4. พ่อผมเป็นคนชอบซื้อที่ดินและคอนโดเก็บไว้เพื่อเก็งกำไรจำนวนมาก มีทั้งจ่ายสดและใช้สินเชื่อและยังติดหนี้ไว้อยู่ (แม่และผมไม่รู้ว่ามีที่ไหนบ้างเนื่องจากพ่อไม่ค่อยอยู่เมืองไทย ไปๆกลับๆที่ต่างปท.)

ถามว่า กรณีผ่อนหมด หรือจ่ายเงินสด ถือว่าเป็นมรดกได้..แต่ถ้าหากยังติดแบงค์อยู่ ...อันนี้ถือเป็นหนี้อีกหรือเปล่าครับ...แล้วผมต้องชำระให้กับทางแบงค์ไหม..
ตอบ    คำตอบของข้อนี้ อยู่ในข้อ 1. ถึงข้อ 3. แล้วนะครับ

ผู้ดูแล

muji's man

muji's man

ผู้เยี่ยมชม

5 พ.ย. 2553 11:44 #3

ขอบคุณคุณทนายภูวรินทร์มากครับ

muji's man

muji's man

ผู้เยี่ยมชม

ซวย จัง แก

ซวย จัง แก

ผู้เยี่ยมชม

29 พ.ย. 2554 01:23 #4

ผมเป็นผู้ค้ำประกันให้นาย ก. ต่อมานาย ก.หนีหายไปพร้อมรถ ซึ่งตามตัวไม่เจอตามรถก็ไม่เจอ
ศาลส่งหมายมาหาผม ผมไปศาลทำตามทุกอย่างให้ความร่วมมือทุกอย่าง
จนศาลตัดสิน ให้ร่วมชดใช้กับนาย ก. เป็นเงินรวม3แสนบาท

ขอถามครับว่า
1.ศาลให้ชดใช่ร่วมคือ...ไม่ได้หมายความว่าให้ผมชดใช้คนเดียวแล้วอย่างนี้ผมไม่ใช้จนกว่านาย ก.จะมาร่วมชดใช้ได้ไหม เพราะถ้าผมชดใช้ไปโดยนาย ก.ไม่มารับผิดชอบ ก็เท่ากับผมชดใช้คนเดียว ไม่ได้ร่วมชดใช้ตามที่ศาลพิพากษา
2.ผมมีหลักฐานว่านาย ก.เอารถไปจำนำ อย่างนี้เข้าข่ายยักยอกทรัพย์ เพราะรถยังผ่อนไม่หมด แล้วผมสามาถฟ้องได้หรือไม่ หรือต้องให้ไฟแนนซ์เป็นผู้ฟ้อง
3.ถ้าผมตามตัวนาย ก.เจอ แต่นาย ก.ปฏิเสธไม่คืนรถ ไม่บอกที่ซ่อน ผมในฐานะผู้เสียหายสามารถฟ้องเอาผิดทาง อาญาได้อย่างไร เพราะถือว่านาย ก.จงใจปิดบังอำพรางทรัพยืสินที่อยู่ในความรับผิดชอบของผม
4.หนี้สินสามารถถ่ายทอดตกเป็นมรดกได้จริงหรือครับ ถ้าจริงผมสามารถฟ้องร้องไล่เบี้ยเอาจากพ่อแม่ นาย ก.ได้หรือไม่หรือผมสามารถบังคับคดีให้ผู้เป็นพ่อแม่ของนาย ก.ชดใช้แทนนาย ก ได้หรือไม่ อย่างไรครับ
5.ผมจะเสียเครดิตการซื้อขายใดๆมั๊ยครับ และสุดท้ายอยากทราบจริงๆว่าใครคิดกฏหมายค้ำประกัน เพราะมันไม่ยุติธรรมกับผู้บริสุทธิ์ุเลยจริงๆ อีกทั้งยังเอื้อประโยชน์แก่ผู้กระทำผิดอีกเห็นๆ ทำไมไม่เปลี่ยน ทำไมไม่แก้ไข ทำไมยังใช้ แงแง

ขอขอบพระคุณมากครับ ผมเครียดมากจนได้มาเจอเว็ปนี้ค่อยมีหวังขึ้นมาเลย

ซวย จัง แก

ซวย จัง แก

ผู้เยี่ยมชม

เลขาทนายภูวรินทร์

ผู้ดูแล

24 ธ.ค. 2554 18:16 #5

เนื่องจากคุณทนายภูวรินทร์ติดธุระทำคดีที่ศาลต่างจังหวัดประมาณ 1 สัปดาห์
ดิฉันจึงได้ฝากข้อความ เรื่องราวและคดีความรวมถึงทุกปัญหาที่ทุกท่านได้ฝากไว้
ให้กับทางคุณทนายภูวรินทร์แล้วค่ะ
ซึ่งคุณทนายภูวรินทร์ขอเรียนแจ้งว่า สำหรับทุกปัญหานั้นคุณทนายจะรีบกลับมา
ตอบให้อีกครั้งและจะติดต่อกลับทุกท่านที่มีความทุกข์ใจด้านกฎหมายค่ะ
หากท่านใดต้องการรีบร้อนในการให้คำปรึกษาต้องโทรหาคุณทนายภูวรินทร์โดยตรงค่ะ

ขอขอบคุณและขออภัยในความล่าช้าค่ะ

ผู้ดูแล

ไลท์

ไลท์

ผู้เยี่ยมชม

8 ก.ย. 2556 21:44 #6

กำลังหาข้อมูลอยู่เลยครับ ขอบคุณคุณทนายภูวรินทร์มากครับ ขอให้พระศรีรัตนตรัยคุ้มครองทนายดีๆอย่างคุณทนายภูวรินทร์นะครับ หากมี ทนายดีๆอย่างคุณมากขึ้นประเทศเราคงน่าอยู่ขึ้นมากเลยครับ

ไลท์

ไลท์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

19 ก.ย. 2556 00:27 #7

ขอบคุณครับ

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้